Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถาม โน้ตบุ้คเล่นไปสัก 1-3ชั่วโมงค้างครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถาม โน้ตบุ้คเล่นไปสัก 1-3ชั่วโมงค้างครับ

เป็น nb ของเพื่อน เป็น xp นะครับ ตอนใช้แรม 2กิ้ก ไม่มีปัญหา แต่พอใส่ 4 ปุ้บอาการเริ่มมา เล่นไปชั่วโมงถึง3ชั่วโมงจะมีค้างครับ ยี่ห้อ compaq จำโมเดลไม่ได้ สล๊อตไม่พังแน่ ลอง2กิ้ก สลับกันโอเคใช้ได้ แต่พอใส่2กิ้ก2ตัว มีอันเป็นไปทุกที ผมก็ไม่รุ้จะช่วยยังงัย แต่ส่วนตัวคิดว่า windows อาจจะมีปัญหา อยากให้ลองลงวินโดว์ใหม่แต่เจ้าตัวไม่ค่อยอยากเสี่ยง กลัวลงใหม่แล้วยังค้างอีก

ค้าง ยังไงอะ มี ขึ้น error อะไรใหม่
    หรือ ข้าง ไปดื้อๆ กด task manager ก็ไม่ได้

ใช้ window อะไีด้ห้วย XP sp2? 3? vista?

แล้วเกิดตั้งแต่ใส่แรม พอถอดแรมออก ก็ไม่เป้นเลย?

Comment

xp sp2 ครับ ค้างไปเฉยๆกดอะไรไม่ได้ พอถอดแรมออกให้เหลือ2กิ้ก ก็ปกติครับ ใส่2ตัวเป็นครับตัวเดียวไม่เป็นงง

Comment

คล้ายๆเครื่องผมเลยครับ
        ของผมถึงจะไม่ค้าง แต่มันฟ้องว่าอ่านเมมเมอรี่ไมไ่ด้เป็นตัว Error ทุกครั้งเลย
        เวลาเิปิดเครื่อง ( ใช้ SP 3 นะ ) ผมว่าวิธีแก้ น่าจะลองเปลี่ยนตัว OS ดูครับ
        ลองใช้ SP 3 ตัวใหม่ๆ หรือใช้พวก 64 bit
        แนวทางนี้ค่อนข้างฉาบฉวยไปหน่อย แต่ผมก็พอจะนึกได้เท่านี้ครับ
        ไม่แน่ว่าจะเป็นผลมาจาก Hardware เองที่ไม่สามารถใส่ Ram เพิ่มได้รึเปล่า
        หรือว่า Ram มีปัญหา ( ลองเอามาใช้ยางลบถูๆ ตรงทองแดงดู ไม่ก็เอาไปเคลม )

รอความเห็นจาก Rep อื่นมาช่วยชี้แจงต่อครับ

Comment

ไม่ได้มาตอบครับ เข้ามาทักคุณmarchz เฉยๆ อิอิ
          ผมเดาว่า แรมมันคนละยี่ห้อ คนละแบบกันรึเปล่าครับ แบบว่ามันเลยเข้ากันไม่ได้อ่ะ
          อย่าว่าผมนะครับผมเดา

Comment

ขอบคุณทุกคำวิเคราะครับ ผมได้ให้ xp64bit กะเพื่อนคนนั้นไปลง แต่มันไม่เจอฮาดดิสซะงั้นเลยอด
            คุณ xyz ใครหว่าอิอิ

Comment

Working...
            X