HD4870 1GB ของผมมันขึ้นแบบนี้อะครับ VPU Recover
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18

Thread: HD4870 1GB ของผมมันขึ้นแบบนี้อะครับ VPU Recover

OverclockZone Member

Default HD4870 1GB ของผมมันขึ้นแบบนี้อะครับ VPU Recover

พอเล่นเกมส์ไปได้แปปนึงมันก็ดับไปแล้วก็ขึ้น VPU Recover หมายความว่ายังงัยคับ

OverclockZone Member olecom's Avatar
    วิศวกรรมอิเล็กทรอนิกส์๋ เทคโนหนองใหญ่ ขอนแก่น

ไฟไม่พอป่าว

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

Driver ยังไม่เสถียรมั้ง
    Up ตัวอื่นดู
    ถ้าไม่ได้เปลี่ยน วินโดวส์เวอร์ชั่นอื่นไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็เจอเวอร์ชั่นที่แจ่ม

OverclockZone Member

Quote Originally Posted by olecom View Post
    ไฟไม่พอป่าว
    ผมใช้ iCute 900 W คับ แล้ว VRU Recover มันแปลว่าอะรัยอะครับ

OverclockZone Member maxsaag's Avatar

ปัญหาโลกแตกเลยครับ เป็นได้หลายอย่างมาก

OverclockZone Member sunshineza's Avatar
    NaKhOnSaWaN [Ns.]

ผมมีคำตอบ
    ไม่ยากคับ
    ผมเคยเป็น
    ไปปิดVRU Recoverที่CCCเลยคับ
    เอาเครื่องหมายถูกที่ช่องออกอะคับ
    แค่เนี้ยมันก็ไม่มาให้คุณเห็นหน้าละ
    *-*

OverclockZone Member Imdexter's Avatar

ของผม PWC 4870 PCS+ 1Gb
    สังเกตุว่ามันจะขึ้นมาเมื่อ OC มากเกิน+ตวามร้อนของการ์ด
    ขึ้นอยู่กับบางเกมด้วย ผมเล่น Dead space ถ้า OC แล้วมันจะขึ้นมาบ่อยๆต้องใช้ default
    Crysis เล่นแบบไม่ปรับพัดลมการ์ดร้อนเกินก็ขึ้น
    ไฟไม่แน่ใจผมใช้ Tagan 700W คิดว่าพอ

OverclockZone Member Roman9441's Avatar

เป็นไปได้หลายอย่างเหมือนกันครับ
    1. OC
    2. ปรับเกมรายละเอียดสูงไป
    3. ถ้าท่านปิดมั้งบางครั้งมันค้างไปเลย หรือมันอาจจะไม่เกินขึ้น
    4. ถ้าใช้ vista ของผมมันขึ้นเพราะ Ram ไม่พอ
    5. Driver --

OverclockZone Member khomsiri's Avatar

ประสบการณ์ตรงนะครับ

ถ้าเป็นตัว PCS+ มันจะมี 2 รุ่น
    1. รุ่นภาคจ่ายไฟดิจิตอล ความเร็วจริง core/mem 800/925
    2. รุ่นภาคจ่ายไฟอนาล็อค ความเร็วจริง core/mem 750/900 แต่บางตัวจะโดน Com7 แฟลชมาเป็น 780/925

ตรวจดูเลยครับว่าของท่านเป็นรุ่นไหน

- ถ้าเป็นตัวแรก(ดิจิตอล) ให้ลองเปลี่ยนไดรเวอร์เป็นเวอร์ชั่น 10 ขึ้นไปครับ 10,11,12 ใช้งานได้ดีทุกตัว ปรับความเร็วไ้ว้ที่ 50% เย็นๆ เลย
    - ถ้าเป็นตัวที่สอง(อนาล็อค) ตัวนี้ให้ลองเช็คความเร็วด้วย GPU-Z ดูครับ ถ้าโดนแฟลชมาเป็น 780/925 ให้ลดความเร็วเป็น 750/900 ถ้าไม่หายก็ลดความเร็วและเปลี่ยนไดรเวอร์เป็นเวอร์ัชั่น 10-12 เช่นกัน

ลองดูครับ

PS. อย่าเพิ่งไป OC การ์ดจอนะครับ ให้มันรันปกติให้ผ่านก่อน

OverclockZone Member Yakuza_ขาลีบ's Avatar
    เฮือนข่อยยู่สกล

สงสัยมันร้อนนะคับ

OverclockZone Member Toffeecheese's Avatar
    C:\Earth\Asia\Thailand\Chiangmai

ปิด VPU ใน CCC โลด

OverclockZone Member shady's Avatar

^
    ^

พวกปิด ccc แล้วจะรู้ว่าเครื่องHang เป็นอย่างไร แทนที่จะขึ้นvpu recovery ทีนี้มันเล่นhang จอฟ้า ดับ มาแทน มันเป็นระบบตรวจสอบความไม่เสถียรการ์ดจอเบื้องต้นดีๆอยู่แล้วครับ

สงสัยจริงๆ บางคนมันปิดแล้วไม่มีปัญหาใดๆเลยหรอครับ? หาก oc อยู่ด้วย หรือมีปัญหาความร้อนอยู่แล้ว? จากปรกติที่มันขึ้น เล่นไปปิดมันเนี่ย?

OverclockZone Member pongchay's Avatar

เคยได้ยินบางท่านบอกว่าบางทีการ์ดมันคล๊อกมาจากโรงงานแล้วประมาณว่ามันเกินขนาดที่ตัวGPUรับได้หน่ะครับ

อย่างบางทีที่เสียบปุ๊บก็ขึ้นVPUเลยก็น่าจะเป็นอย่างนี้นะ

ลองลดCLOCKดูก่อนแล้วกันนะครับ

อันนี้ผมเคยอ่านผ่านๆมาในเว็ปพันทิพย์นะครับ

OverclockZone Member ducter's Avatar
    บางกระบือ,1000ทิป

ผมก็เป็นครับ แต่ถ้าปิดเครื่องค้างเลย ในCCC อะครับผม ไม่เข้าใจเหมือนกันครับผม

OverclockZone Member shady's Avatar

เอ่อ ผมปรกตินะ ไม่เห็นค้างอะไร

หรือผมเป็นคนโชคดีเรื่องคอม ใช้อะไรไม่เห็นเจอปัญหาเหมือนคนอื่นกันแน่เนี่ย -.-"

OverclockZone Member maxsaag's Avatar

Quote Originally Posted by khomsiri View Post
    ประสบการณ์ตรงนะครับ

ถ้าเป็นตัว PCS+ มันจะมี 2 รุ่น
    1. รุ่นภาคจ่ายไฟดิจิตอล ความเร็วจริง core/mem 800/925
    2. รุ่นภาคจ่ายไฟอนาล็อค ความเร็วจริง core/mem 750/900 แต่บางตัวจะโดน Com7 แฟลชมาเป็น 780/925

ตรวจดูเลยครับว่าของท่านเป็นรุ่นไหน

- ถ้าเป็นตัวแรก(ดิจิตอล) ให้ลองเปลี่ยนไดรเวอร์เป็นเวอร์ชั่น 10 ขึ้นไปครับ 10,11,12 ใช้งานได้ดีทุกตัว ปรับความเร็วไ้ว้ที่ 50% เย็นๆ เลย
    - ถ้าเป็นตัวที่สอง(อนาล็อค) ตัวนี้ให้ลองเช็คความเร็วด้วย GPU-Z ดูครับ ถ้าโดนแฟลชมาเป็น 780/925 ให้ลดความเร็วเป็น 750/900 ถ้าไม่หายก็ลดความเร็วและเปลี่ยนไดรเวอร์เป็นเวอร์ัชั่น 10-12 เช่นกัน

ลองดูครับ

PS. อย่าเพิ่งไป OC การ์ดจอนะครับ ให้มันรันปกติให้ผ่านก่อน

ถ้าต้องมาลด core/mem แบบนี้ เอาไปเครมครับ ไม่ต้องทนใช้แล้ว วิ่งไม่ได้ตามสเป็ก

OverclockZone Member zar0079's Avatar

ความร้อนแน่ครับ
    ท่าน oc แน่เลย

OverclockZone Member khomsiri's Avatar

Quote Originally Posted by maxsaag View Post
    ถ้าต้องมาลด core/mem แบบนี้ เอาไปเครมครับ ไม่ต้องทนใช้แล้ว วิ่งไม่ได้ตามสเป็ก
    ตัวอนาล็อคความเร็วมันมา 750/900 ครับ บอร์ดมันคือตัว ref. แล้วเปลี่ยนชุดซิงค์เป็นชุด PCS+

แต่โดนแฟลชไบออสใหม่ให้ความเร็วขึ้นเป็น 780/925 มันก็เลยไม่เสถียรครับ เพราะเมมมันรับไม่ไหว
    เอาไปเคลมกี่ตัวๆ ก็น่าจะเจอปัญหาเหมือนเดิม

ส่วนตัวดิจิตอลความเร็วมันมา 800/925 ตั้งแต่แรก ผมใช้กี่ตัวๆ ไม่เคยเจอปัญหาครับ

โดนมากับตัวถึงรู้ครับ เมื่อเร็วๆ นี้
    ไปซื้อหา PCS+ จะเอามา Crossfire กับตัวเดิม(ดิจิตอล) ได้ตัวอนาล็อคมา
    เปิด GPU-Z เจอความเร็ว 750/900 งงไปเลย
    ลองแฟลชไบออสของตัวเดิมใส่ไป ปรากฎว่าดับเปิดไม่ได้ เอาไปเคลมแล้วแจ้งศูนย์ว่าว่าความเร็วไม่ตรงสเป็ค
    อีก 2 อาทิตย์ไปรับตัวใหม่ มาเปิด GPU-Z เจอความเร็ว 780/925 (ไอ้ที่เพิ่มมามันเท่ากับสเป็คในเว็บ) เล่นง่ายมาก แก้ไบออสเพิ่มความเร็วมา หารู้ไม่ว่าจริงๆ แล้วของที่ขายตอนแรกๆ อ่ะมัน 800/925
    ไปรับของมาพอรันเกมส์แล้วชอบแแฮงค์เลยต้องลดความเร็วเป็น 750/900 ถึงจะรันได้เสถียร ในขณะที่ตัวดิจิตอลผมไม่มีปัญหาอะไรเลย

ถึงได้รู้ว่าจริงๆ แล้ว รุ่นอนาล็อค มันน่าเป็นตัว ref. แรม 1GB ที่ความเร็วจริงคือ 750/900 กลายร่างใส่ซิงค์ PCS+ แล้วเปลี่ยนกล่องมาขายในราคา 10,700฿
    ความเร็วก็จะโชว์ 750/900 ใครได้ล็อตนี้มาม่ะต้องตกใจ และแนะนำว่าอย่าเอาไปเคลม เพราะท่านจะได้ตัวรุ่นเดิมแต่แก้ไบออสเป็น 780/925 กลับมาและใช้งานได้ไม่เสถียร
    Last edited by khomsiri; 31 Dec 2008 at 23:09:04.

Bookmarks

Bookmarks