overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7

Thread: NoteBook HP หน้าจอเป็นเส้นสีเขียว

OverclockZone Member

Default NoteBook HP หน้าจอเป็นเส้นสีเขียว

Note book HP DV2315tx
    หน้าจอจะเป้นเส้นสีเขียวๆ ตอนบูทเครื่อง ไปจนถึงตอนรันวินโดวส์เสร็จ แต่จะเข้าวินโดวส์ไม่ได้ หน้าจอจะเป็นสีดำๆ ซักพัก็จะรีเครื่องใหม่ ก็เป็นเหมือนเดิม พอเข้า set bios ก็จะเห็นมีเป็นเส้นๆเหมือนก็ไม่หาย แต่เวลาเข้า เซฟโหมดก็เข้าได้ปกติ แต่เกือบทุกครั้งครั้ง เมาส์จะไม่เดิน ทัชเเพทช์ใช้ไม่ได้ คีย์บอร์ดกดไม่ติด

ซื้อมาเมื่อปีกว่า เมื่อก่อน ตอนซื้อมาได้ประมาณ 2 เดือน แรมก็มีปัญหาเอาเข้าร้าน เพราะยังมีประกัน
    หลังจากนั้น ประมาณ หนึ่งเดือนก็ได้เครื่องกับมา ก็ยังนึกอยู่ว่า แค่เปลี่ยนเเรม ก็ตั้งเดือนนึง
    พอเอามาใช้ก็รู้สึกว่า คีย์บอร์ดบางตัว จะกดไม่ติดก็โทรไปที่ร้านที่ซื้อมา เค้าก็บอกว่าให้ซื้อคีย์บอร์ด USB ไปต่อเอาเอง ใช้มาได้ไม่นาน ก็พอร์ตแลนเสีย ใช้ไม่ได้ เอาส่งร้าน ก็อีก เดือนนึง พอได้เครื่องกลับมา เค้าก็บอกว่า เปลี่ยน เมนบอร์ด กับคียบอร์ด ใหม่เลย แต่ก็ไม่รู้ใหม่เราเก่าเค้ารึป่าวนะ หลังจากนั้นก็ไม่มีปัญหาอะไร ตอนนี้หมดประกัน 3 เดือน อาการที่ว่าก็โผล่มาละ ไม่รู้ทำไงดี

แรมไม่น่ามีปัญหาอะไร เพราะพอมีอาการ ก็ถอแรมออกตัวนึง(ตอนแรกจะมาแบบ 512*2) ก้ใช้ได้ปกติ จนกว่าใช้งานเสร็จ หลังจากนั้น ก็เอาแรมเสียบเข้าไปเหมือนเดิมผลออกมาอย่างที่เป็นข้างต้น
    หลังจากนั้นเอาแรมของเพื่อนมาใช่ เป็น 1GB *2/667 ใช้ได้ปกติ ใช้งานหนักเปิดโปรแกรมหนักๆได้
    ทีนี้ก็ซื้อ แรม 2GB*2 /677 มาใส่เลย ก็ยังเป็นเหมือนเดิมดังข้างต้น บางทีก็เปิดใช้งานได้ปกติ บางทีก็เป็นอย่างที่ว่า
    ผมจะเอาเข้าที่ศูนย์ ก็กลัวเสียตังฟรีไปเป็นหมื่นๆ

ขอบคุณครับ

รูปตอนมีอาการครับ

จะมีเส้นสีเขียวๆเป็นแนวตั้งเต็มเลยรับ

จะมีเส้นเหมือนกันครับ

ตอนเลือกเข้า mode ตัวหนังสือจะเป็นสีเขียวครับ

ขอบคุณที่เข้ามาตอบครับ

OverclockZone Member VaYo_B's Avatar

ผมว่าน่าจะที่การ์ดจอหล่ะ ของผม 2214tx ใช้มาปีครึ่งอยู่ๆๆก้อเป็นเหมือนกัน ตอนนี้ขายทิ้งไปแล้วหล่ะ

ถ้าการ์ดจอเสีย ต้องเปลี่ยนทั้บง เมนบอร์ดเลยรึป่าวครับ

Banned
    ห้างซีคอน สแควร์ ย่านศรีนครินทร์

การ์ดจอเสียครับ ไม่ต้องเปลี่ยนครับ ซ่อมเอา ราคา 3200 ครับพี่น้อง

ร้านผมนะร้านอื่นไม่รู้ครับพี่น้อง ใช้เวลา 7 วัน

OverclockZone Member VaYo_B's Avatar

ผมเคยไปซ่อมใช้ได้ 3 เดือนเป็นอีก เลยขายทิ้งแล้ว
    ป.ล. ที่เคยไปซ่อมมาส่วนมากจะเอาไว้ 7 วัน แต่ซ่อมจริงๆๆแค่ 1-2 วันเอง เพราะที่ได้รู้จากคนรู้จักมาส่วนมากเค้าจะเป่าทำความสะอาดการ์ดจอ ไม่ได่้ซ่อมอะไรเลย (บางที) เพราะผมเจอมากับตัวแล้ว เสียค่าโง่ไป

Quote Originally Posted by vampires101 View Post
    การ์ดจอเสียครับ ไม่ต้องเปลี่ยนครับ ซ่อมเอา ราคา 3200 ครับพี่น้อง

ร้านผมนะร้านอื่นไม่รู้ครับพี่น้อง ใช้เวลา 7 วัน
    ครับจะได้ไม่โดนที่ร้านหลอกให้เปลี่ยนนู้นเปลี่ยนนี่

ลองแกะมาซ่อมเองก่อนเลยคับ ผมเคยแกะเครื่องผมออกมาหมดเยย อิอิ พัฒนาระบบระบายความร้อน

Bookmarks

Bookmarks