Announcement

Collapse
No announcement yet.

์NBA 2K9 PC (การควบคุมของจอย X360 เท่าที่ผมทราบครับ)

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ์NBA 2K9 PC (การควบคุมของจอย X360 เท่าที่ผมทราบครับ)

สวัสดีครับ

พอดีผมกำลังตอบ PM อยู่เรื่องการ control เกมส์ NBA 2K9 โดยใช้จอย X360 อยู่ แล้วรู้สึกว่าชักจะเขียนยาวเกินไปแล้วครับ ดูแล้วมึนๆ เลยขออนุญาิติมาตั้งไว้ในกระทู้ดีกว่า

ก่อนเริ่ม ผมก็บอกไว้ก่อนสักนิดนะครับว่า ผมเองก็ยังไม่ได้รู้ทั้งหมดหรือเก่ง NBA 2k9 สักเท่าไหร่. แล้วก็เล่นแต่เฉพาะ mode ที่ชอบเท่านั้น T.T อย่าง mode school dunk ที่ท่าน toro ถามมานี้ ผมไม่เคยกดเข้าไปเล่นเลยครับ และวิธีบังคับนี้อ้างอิงโดยใช้ปุ่มกดของจอย X360 for window เท่านั้นนะครับ หากท่านใดใช้ gamepad ยี่ห้ออื่น คงจะต้องลองเทียบปุ่มดูเองก่อนนะครับ

แต่ยังไงก็จะอธิบายทั้งหมดเท่าที่ผมทราบให้นะครับ แต่หากท่านใดมีอะไรเพิ่มเติมหรือแก้ไขก็บอกกันได้นะครับพ๋มมม...

เรื่องการ control ในขณะเล่นนะครับ ในส่วนของหน้าเมนูอื่นๆ เช่น edit, create roster, save, load & ect ไม่ขออธิบายนะครับ

ปุ่มทั้งหมดโดย default จะเป็นดังนี้ครับ (ของคอมจะไม่เหมือนกับ console นะครับ จะแค่ใกล้เคียงๆ)

การควบคุมเมื่อเป็นฝ่ายรุก

1. ปุ่ม D Pad (ปุ่มกากบาท) = Coaching เป็นการ Set แผนในขณะเล่นครับ ผมจำไม่ได้ทั้งหมดนะครับ แนะนำว่าทั่นกลับไปลองเองจะเข้าใจง่ายกว่า แต่โดยส่วนตัว ผมแทบไม่ได้ใช้ปุ่มนี้เล่น หรือ แก้ set แผนในขณะเล่นเลยครับ

2. คันโยกข้างซ้าย (LS) = MOVE ใช้ควบคุมการเคลื่อนไหวก็ตัวที่เราบังคับครับ

3. คันโยกข้างขวา (RS) = Shot Stick Advanced ใช้ชู๊ตครับ ปุ่มนี้แตกต่างกับการใช้ปุ่ม X ยิงนะครับ โดยจะเห็นได้ชัดเวลาที่ใช้ Dunk หรือ Layup เช่น
    - หากท่านบังคับตัวเล่นยิงเข้าหาด้านหน้าของห่วงแล้วกด X ตัวผู้เล่นจะเลือกท่าชู๊ตให้ท่านเอง
    - แต่หากท่านบังคับตัวเล่นยิงเข้าหาด้านหน้าของห่วงเหมือนกัน แต่ดัน RS ไปทางขวา โอกาสที่ตัวผู้เล่นจะตัดสินใจ Layup เข้าทางด้านขาวของห่วงจะมีมากกว่า จะมีประโยชน์เช่น หากตัวผู้เล่นฝั่งตรงข้ามกระโดดเข้า block มาทางด้านซ้าย หรือ ยืนปิดทางวิ่งซ้ายไว้ เมื่อดัน RS Layup ไปทางขวาก็จะหลบ block ไปได้ง่ายๆ (แต่ทั้งนี้เวลาชุลมุนกันใต้แป้น ผมก็กดมั่วๆ เหมือนกัน เพราะหลายๆ จัวหวะมันจนดูไม่ออกว่า com จะ block ด้านไหนก็ต้องลองเดาใจกันดู)

ทั้งนี้หากไม่เข้าใจหรือนึกภาพไม่ออกนะครับ ผมแนะนำให้ไปดู Clip การควบคุมที่ http://2ksports.com/games/nba2k9 ครับ แต่ๆๆๆๆ... อย่าลืมนะครับว่าในตัวอย่างนั่นเป็นปุ่มกดของคอนโซล Xbox360 ซึ่งจะแตกต่างกันที่ปุ่ม LB, RB, LT, RT จะสลับกัน และ ปุ่ม A กับ B นั้น ไม่เหมือนกันกับของ PC เชิญอ่านต่อด้านล่างครับ

4. ปุ่ม A = Pass ส่งลูกครับ

5. ปุ่ม B = Cross Over (แตกต่างกับของ console Xbox360 ปุ่มนี้จะเป็นปุ่ม Call for Pick)

6. ปุ่ม X = Shoot ครับ
    - แน่นอนครับขึ้นอยู่กับพลังในการชู๊ตใกล้ กลาง.. ไกลของตัวผู้เล่น แต่หากเราสามารถปล่อยบอล (ปล่อยปุ่ม X) ได้ในเวลาที่ถูกต้อง (Perfect Released) ไม่เร็วเกินไป (Early Released) หรือ (Late Released) ช้าเกินไป โอกาสที่จะชู๊ตได้ลงก็จะมีมากขึ้นครับ แนะนำให้ท่านไปฝึกที่ practice mode หรือ ฝึกชู๊ตลูกโทษแล้วจะสามารถเข้าใจได้โดยง่ายครับ

- สามารถทำ Pump Fake ได้ครับ โดยการกด X รัวๆ ครับ (ที่ผมเล่น ไม่จำเป็นต้องกดรัวมากเป็นเกมส์ยานยิงนะครับ ดูที่จังหวะของผู้เล่นเราครับ)

7. ปุ่ม Y = Spin Move ครับ (แตกต่างกับของ console Xbox360 ปุ่มนี้จะเป็นปุ่ม Hop Step)
    - ทริกแนะนำเล็กน้อยครับ Spin Move ไม่จำเป็นต้องทำครบรอบก็ได้นะครับ เช่น ท่านอาจจะหมุนไปครึ่งรอบ แล้วเห็นว่าผู้เล่นฝ่ายป้องกันนั้นถลำเข้าไปกันใต้แป้นแล้ว จะกดยิงไปเลยก็ได้ครับ

8. ปุ่ม LB = เป็นการเคลื่อนไหวในลักษณะเลี้ยงลูกหลอกล่อ หา จังหวะ cross over ครับ ของฝรั่งเรียกว่า IsoMotion มีสองแบบคือ
    - IsoMotion Pro Hesitation (กด LB หนึ่งครั้งขณะผู้เล่นเคลื่อนที่) และ
    - IsoMotion Pro Sizeup (กด LB หนึ่งครั้งขณะผู้เล่นยืนอยู่กับที่)

9. ปุ่ม RB = Sprint เอาไว้วิ่งเร็ว (ก็เหนื่อยเร็ว) โดย ดกปุ่ม RB ค้างไว้แล้ว โยก LS เคลื่อนที่ไปมา ปุ่ม RB ใช้เป็นการเคลื่อนไหวในลักษณะเลี้ยงลูกหลอกล่อแล้ว cross over ได้เช่นกัน (ผมชอบใช้แบบนี้มากกว่าใช้ LB ครับ ง่ายกว่า เพราะจะ cross over ให้ด้วย) โดยการกด RB หนึ่งครั้งขณะผู้เล่นยืนอยู่กับที่ครับ หากกดขณะกำลังเคลื่อนไหวจะเป็นการโยกหลบครับ ส่วนการเลี้ยงลูกโชว์นั้น ให้ยืนอยู่เฉยๆ แล้วกด LB หรือ RB หลายๆ ครั้งครับ

ทั้งนี้ การกด RB ค้างไว้ จะทำให้ Action ของบางปุ่มเปลี่ยนไปด้วยนะครับ เช่น การกด Layup Shoot หากตัวผู้เล่นมีค่าพลังในการ Dunk ที่เกินกว่า 60 (มั้ง) ก็จะเปลี่ยนจาก Layup เป็น Dunk แทน

10. ปุ่ม LT = Dual Player Control เอาไว้ใช้เรียก หรือ บังคับ ผู้เล่นฝ่ายเราให้ช่วยทำอย่างใดอย่างนึงครับ โดยให้กด LT ค้างไวจะมี list ขึ้นมาแล้วกด A,B, X หรือ Y เลือกว่าจะให้ทำอะไรครับ เช่น Set Screen, Post และือื่นๆ ซึ่งผมจำไม่ได้ครับ T.T

11. ปุ่ม RT = Icon Pass ครับ คือ หากต้องการจะเลือกตัวส่งเอง (เพราะปกติคอมก็เลือกให้) ให้กด RT ค้างไว้ก่อนแล้ว ที่ตัวผู้เล่นฝั่งเราทุกคนจะมี icon ปุ่มขึ้น อยากจะส่งให้ใครก็กดปุ่มนั้นครับ

12. ปุ่ม Start = Pause Menu หยุดเกมส์เข้าเมนูครับ

13. ปุ่ม Back = Timeout ขอเวลานอกครับ

การควบคุมเมื่อเป็นฝ่ายป้องกัน

1. ปุ่ม D Pad (ปุ่มกากบาท) = เหมือนกันกับตอนเป็นฝ่ายรุกครับ ผมจำไม่ได้ครับ เหอๆๆ ไม่แน่ใจว่าแผนที่ให้มีให้เลือกจะเหมือนกันตอนเป็นฝ่ายรุกหรือเปล่า???

2. คันโยกข้างซ้าย (LS) = MOVE ใช้ควบคุมการเคลื่อนไหวก็ตัวที่เราบังคับครับ

3. คันโยกข้างขวา (RS) = Steal ขโมยบอลครับ
    - ทริกครับ สำหรับการ Steal โอกาสที่จะขโมยหรือตัดบอลได้นั้น ขึ้นอยู่กับพลัง steal ของผู้เล่น แต่หากในเรากด Steal ในขณะที่ผู้เล่นฝ่ายรุกเคลื่อนที่อยู่นั้น จะมีโอกาสขโมยบอลได้มากกว่าในขณะที่ผู้เล่นฝ่ายรุกยืนอยู่เฉยๆ ครับ จะโดนปรับ Foul ซะมากกว่า

4. ปุ่ม A = Player Swap ครับ กดเปลี่ยนตัวบังคับผู้เล่นครับ

5. ปุ่ม B = เป็นการทำท่ายืน Screen ครับ คิดว่าทำไว้เพื่อดัก charging foul ครับ แต่ลองไปหลายครั้ง ได้แค่ foul เดียว เลยไม่แน่ใจ

6. ปุ่ม X = Steal ครับ เหมือนกับ RS โดยส่วนตัว ผมถนัดกดปุ่มนี้มากกว่า RS ครับ ปุ่มนี้สามารถใช้ยกมือปังบอลเวลา ฝ่ายรุกจะส่งบอลเข้าสนามได้ด้วยนะครับ (ส่งเข้าเนื่องจากการทำ Foul, ผู้เล่นฝั่งเราทำลูกออก และ อื่นๆ)

7. ปุ่ม Y = Block, Rebound, Jumpball ว่าง่ายๆ ทุกท่าที่ใช้การกระโดดยกเว้นการชู๊ตครับ

8. ปุ่ม LB = Lock เป้าหมาย.. ใช้เมื่อเราต้องการให้ผู้เล่นที่เราบังคับอยู่เข้ากดดัน ผู้เล่นฝ่ายรุกครับ หากอยู่วงนอก จะเป็นการจับในลักษณะการ์ด 1 on 1 แต่หากผู้เล่นฝ่ายรุก รุกเข้ามาใต้แป้นจะเป็นการดัน Post ไม่ให้ดันเข้ามาใกล้แป้นได้ง่ายๆ ครับ แต่บางครั้งก็ไม่ได้ผลนะครับ คิดว่าคงขึ้นอยู่กับพลัง Power กับ Stamina ด้วย เพราะผมกด LB ค้างไว้แล้ว แต่เคยเจอ Shaq ไถเข้ามาเป็นเมตรๆ แล้วดังค์อัดใส่เลยยยครับ T.T

9. ปุ่ม RB = ปุ่ม RB = Sprint เอาไว้วิ่งเร็ว (ก็เหนื่อยเร็ว) โดย ดกปุ่ม RB ค้างไว้แล้ว โยก LS เคลื่อนที่ไปมา

10. ปุ่ม LT = Double Team ครับ เป็นไม้ตายที่ผมเอาไว้ใช้กับพวก Super Star ทั้งหลายครับ กดในขณะที่เราป้องกันอยู่ แล้วเพื่อนที่อยู่ใกล้ที่สุดจะมาช่วย Double Team ครับ ทั้งนี้มีข้อเสียคือ ผู้เล่นที่เราปล่อยว่างมา Double Team จะมีโอกาส Shoot ทำคะแนนได้ค่อนข้างสูง ให้ดูจังหวะดีๆ ครับ

11. ปุ่ม RT = กดแล้วจะมี icons ปุ่มขึ้นบนหัวผู้เล่นฝั่งเราทุกคนครับ อยากจะเปลี่ยนไปบังคับใครก็กดปุ่มนั้น

12. ปุ่ม Start = Pause Menu หยุดเกมส์เข้าเมนูครับ

13. ปุ่ม Back = Intentional Foul เป็นการทำ Foul โดยเจตนาครับ ใช้ตัดเกมส์ ถ้าใครดูบาสบ่อยๆ สำหรับคู่ที่คะแนนไล่เลี่ยกัน ตอนช่วงท้ายเกมส์มักจะมีการทำ Intentional Foul เผื่อตัดเกมส์ หยุดเวลา ให้ฝ่ายรุกไป shoot ลูกโทษ รอพลาดดด ชู๊ตดดกลับ และอื่นๆๆๆๆๆ

ที่จริงก็ยังมีในส่วนของ Player Lock Off-Ball controls อีก ซึ่งผมยังไม่ทราบว่าคืออะไรด้วยซ้ำไปครับ คิดว่าจะเป็นการ control โดยที่เราไม่ได้บังคับผู้เล่นที่ครองบอลลล

ต่อไปเรื่องการกดท่า (เท่าที่ผมทราบและลองทำได้แล้วนะครับ) ผมขอลงไว้ใน rep ด้านล่างนะครับ
    Last edited by t_envec; 30 Dec 2008, 08:51:24.

ท่ากดต่างๆ ครับ มีแต่ตอนเป็นฝ่ายรุกล้วนๆ นะครับ

อันที่จริง.. ก็มีบอกใน Practice Mode แล้วนะครับ จะมีอยู่ไม่กี่ท่าที่ผมเจอมาก็จะบอกไปด้วยแล้วกันครับ

1. Bank Shot (ยิงชิ่งแป้น, ยิงกะทบแป้น, ยิงเด้งแป้น.. อิอิ) = กด LB ค้างไว้ครับ แล้วกด X หรือดันคันโยก RS ยิงก็ไม่ต่างกันครับ

2. Layup = เลี้ยงลูกตรงไปทางห่วงครับ ไม่ว่าจะเข้า ซ้าย กลาง ขวา อย่าปล่อยคันโยก LS ครับ ดันไว้แล้วกด X หรือ ดันคันโยก RS ทั้งนี้ ตามที่ผมบอกไว้นะครับ การกด X เพื่อ Layup ตัวผู้เล่นจะเลือกเองว่าจะ Layup ซ้าย, ขวา หรือ กลาง แต่หากเราใช้ RS เพื่อเลือกว่าจะ Layup ซ้าย ขวา หรือ หยอดกลาง แทนปุ่ม X หากผู้เล่น อยู่ในตำแหน่งที่สามารถทำได้ เช่น หากเราดัน RS ขวา ผู้เล่นก็จะเลือก Layup ทางขวาครับ

3. Floater = ไม่ทราบว่าจะเรียกว่าอะไรเหมือนกันครับ แต่เข้าใจว่าเป็นลักษณะการชู๊ตลูกแบบ.. เอ่อๆๆ ถ้าใครเคยอ่านการ์ตูนเรื่องฮาเร็มบีทคิดว่าเป็นท่าไฮลูฟของพระเอกอ่ะ (แต่ในการ์ตูน มันทำได้สูงเว่อร์ครับ) เอาเป็นว่า ให้เลี้ยงบอลเข้าหาห่วงนะครับ ดัน LS ค้างแล้ว โยก RS ไปทางตรงกันข้ามกับห่วงครับ

4. Reverse Layup = เลี้ยงบอลขนานไปกับเส้นหลังนะครับ ดัน LS ค้างไว้ครับ ใกล้ๆ ห่วงหน่อย แล้วดัน RS ตามไปทางทิศเดียวกันกับ LS เลยครับ เช่น ผมบังคับผู้เล่นวิ่งตามเส้นหลังขึ้นไปครับ วิ่งไปจนเกือบจะถึงห่วงแล้วดัน RS ขึ้นตาามมมมมม

5. Revers Dunk = เหมือน Reverse Layup เลยครับ แต่ต้องกด RB ค้างไว้ด้วย

6. Changing Shot = เป็นการเปลี่ยนจุดยิง บนอากาศ จุดประสงค์เพื่อหลบ block และ สาวกรี๊ดครับ ให้ดูสัญญาณนิดนึงครับ ทีเ่ป็นลักษณะคล้ายๆ กับ icon สัญญาณโทรศัพท์มือถือหน่ะครับ ทีแรกผมนึกว่าสัญลักษณ์นี้เอาไว้บอกว่าตัวผู้เล่นมีพลังเหลือแค่ไหน แต่ลองไปลองมาผมคิดว่ามันบอกจังหวะความแรงในการวิ่งที่จะไปเป็นพลังส่งในการกระโดดครับ เนื่องจากการจะเคลื่อนไหวในอากาศได้หลายๆ ท่านั้น คงต้องกระโดดให้สูงพอสมควร ดังนั้น ให้กด RB ค้างไว้ครับ วิ่งมาให้เร็วๆ รอจนสัญญาณที่ผมพูดถึง ขึ้นจนเกือบเต็มแล้วดัน RS เพื่อชู๊ตในจังหวะแรกครับ ตามด้วย Rs อีกครั้ง เื่พื่อดึงบอลกลับมาชู๊ตในจังหวะที่สอง

เช่น.. ผมบังคับผู้เล่นจะบุกเข้าทางขวาของห่วงนะครับ ผมกด RB เพื่อให้วิ่งเร็วค้างไว้ก่อน ทีนี้ดัน LS วิงเข้าทางขวา พอสัญญาณที่กล่าวถึงขึ้นเต็ม หรือ เกือบเต็ม ผมก็ดัน RS ขึ้น (โดยมากจังหวะนี้ผู้เล่นทีมีพลัง dunk สูงๆ จะง้างแขนดังค์แล้วครับ) แต่ก่อนจะดังค์นั้น ผม RS ลง ทันที ผลที่ได้คือ ผู้เล่นผมจะเปลี่ยนจากดังค์ในจังหวะแรก เป็นการ Layup แทน ลงหรือไม่นั้น !!! แนะนำให้ท่านฝึกเยอะๆ ครับ

ปล. ลูกนี้.. ย๊ากก ยากก ครับ ใครจะเรียกเป็น ดับเบิ้ลครัช ผมว่าก็ใช่นะ (คือถ้าพวกตัวผู้เล่นเก่งๆ บางที เขาจะทำเองครับ ซึ่งบางทีก็ดูเทพ สวยมาก บางทีก็ไม่รู้ำทำไปทำไมให้โดน block แทนที่จะ layup ง่ายๆ)

ใครทำได้มากกว่าสองจังหวะช่วยมาสอนทีนะครับ

7. Cross Over = ที่ผมทำก็มีสองแบบครับ
    - ของ PC เท่านั้น กดง่ายๆ ปุ่มเดียวคือ ปุ่ม B ครับ
    - อีกแบบผมชอบมากกว่าคือ ในขณะผู้เล่นยืนอยู่กับทีู่่กด RB ไปหนึ่งครั้งแล้วปล่อยครับ พอหลุดแล้วกด RB ค้างไว้แล้วดัน LS วิ่งเข้าไปเลยครับ

8. Spin Move = ทำได้สองวิธีเช่นกัน
    - ของ PC แสนง่ายกด Y ครับ
    - อันนี้เหมือน console เลย กด RB ค้างไว้ครับ โยก LS เป็นครึ่งวงกลมไปทางทิศที่ตรงข้ามกับมือที่ผู้เล่นเลี้ยงบอลครับ เช่น หากผู้เล่นที่บังคับอยู่ กำลังเลี้ยงบอลด้วยมือขวา ก็ให้กด RB ค้างไว้แล้วหมุนคัยโยก LS เป็นรูปครึ่งวงกลมไปทางซ้ายครับ

9. Behind the Back = เลี้ยงบอลไขว้หลังครับ ใช้เป็นการ cross ได้ครับ ทำได้สองวิธีครับ
    - ของ PC แสนง่ายยย กด Y สองครั้งติดๆ ครับ
    - แบบ console ทำเหมือน spin move ครับ เพียงแต่ต้องกด LB และ RB ค้างไว้ด้วย

10. Jap Step อธิบายไม่ถูก ไปลองทำดูครับ เท่ห์ดี โดยการ รับบอลมาแล้ว อย่าเพิ่งเลี้ยงหรือเคลื่อนไหวผู้เล่นนะครับ ให้กด LB และ RB ค้างเอาไว้แล้วโยก LS ซ้าย ขวา ขึ้น ลง ไปๆ มาๆ ทำนานไประวังโดน Double Team นะครับ ^^/

11. Hop Step เอ่อ ไอ้การกระโดดเลื่อนขาคู่ ปั๊บยิงหน่ะครับ ท่านี้มักจะไปต่อกับท่า Pump Fake โดย วิ่งๆ อยู่นี่ละครับ แล้วกด X ยิง แต่มันไม่ง่าย และ ไม่ดีเท่าของ console หรอกครับ ปุ่มนี้ใน version PC ถูกตัดออกไป โดยถูกแทนที่ด้วยปุ่ม Spin Move ครับ

12. Call for Pick เรียกเพื่อนมันยืน screen ให้ครับ = นี่ของ PC ก็ถูกตัดไปเหมือนกันนนน ถูกแทนที่ด้วยปุ่ม Cross Over ครับ (ผมละ่เส้าจริงๆ ไอ้ข้อ 11 ยังพอรับได้ เพราะไม่ค่อยถนัดหมุนครึ่งวงกลม LS แต่ Cross Over นี่กด RB ก็ทำได้แล้ววว ทำมาซ้ำทำไมหว่า???) ไม่เป็นไรครับ เพราะเรายังพอมีหวังที่จะเล่น Pick & Roll ได้ให้กด LT (Dual Player Control) แล้วกดเลือกแผนที่ปุ่ม B ครับ (อันนี้ยังพอจำได้ เพราะกดบ่อย)

13. AlleyHoop = ใช่ว่าจะทำติด หรือทำติดแล้วลงเสมอไปนะครับ ขึ้นอยู่กับจังหวะส่ง + หลุด ให้กด LB ค้างไว้ก่อนครับ แล้วค่อยกด A โยนน

14. FadeAway = ยืนอยู่ในระยะกลาง หรือ ไกล จากแป้นแล้วโยก RS ไปทางตรงกันข้ามกับห่วงครับ

15. วิ่ง วิ่ง ก้าว 1... 2... FadeAway = ให้บังคับตัวผู้เล่นเคลื่อนหนีจากห่วงออกมา แล้วโยก RS ไปทางตรงกันข้ามกับห่วงครับ เช่น ผมบุกจากซ้ายไปขวานะครับ ผมบังคับผู้เล่นวิ่งขึ้นไปด้านบน มุมซ้ายจากห่วงครับ (จะกด RB ด้วยหรือไม่ก็ได้) ในจังหวะที่ผมจะยิงนั้น ผมโยก LS กับ RS ขึ้นบนพร้อมกันในลักษณะหนีไปทิศตรงกันข้ามกับห่วงครับ

16. ส่วนการเลี้ยงลูกโชว์นั้น ให้ยืนอยู่เฉยๆ แล้วกด LB หรือ RB หลายๆ ครั้งครับ

17. .. . ........... นึกไม่ออกแล้วล่ะครับ :P ถ้านึกได้จะมาเขียนให้อีกทีนะครับ

ปล. สำหรับมือใหม่ผมแนะนำให้ไปลองท่าใน Mode Practice ก่อนนะครับ ฝึกสักนิด สนุกขึ้นเป็นกองครับ

อย่างที่เรียนให้ทราบเบื้องต้นครับ นี่เป็นเรื่องเล็กๆ น้อยๆ ที่ผมพอจะทราบเกี่ยวกับเกมส์นี้ หากมีข้อผิดพลาดประการใด ขออภัยด้วยนะครับ ^_/|\_^
    Last edited by t_envec; 30 Dec 2008, 09:08:23.

Comment

เยี่ยมมากครับ ต้องลองเอาไปเล่นมั่ง

Comment

มาเพิ่มเติมในส่วนของปุ่มที่ผมติดไว้เนื่องจาก "ลืม" แล้วนะครับ คือ ปุ่ม B กับ ปุ่ม RT ในขณะเป็นฝ่ายป้องกัน

และก็ มาแก้ไขส่วนการใช้ปุ่ม LB, RB ในการ CrossOver, เลี้ยงโชว์ ครับ

แก้ไขจากการกดสองครั้ง มาเป็น กดครั้งเดียวครับ

คือ.. หลังจาก หลอกล่อ ทำ CrossOver แล้ว ผมมักจะกด RB ต่อค้างไว้เพื่อให้วิ่งหนีจากตัวป้องกันไปให้เร็วที่สุด เลยไปจำผิดว่ากดสองครั้งครับ

ขออภัยด้วยยยครับ T.T
        Last edited by t_envec; 30 Dec 2008, 08:55:21.

Comment

กะจะซื้อมาเล่นอยู่พอดีเลย เซ็ง Live

แต่ไม่มีจอยอะครับอันนึงตกกี่บาทอะ

Comment

ถามหน่อยครับ ถ้าจะใช้เซ็นเตอร์ยักษ์ๆอย่าง ShaQ เคาะบอลเบียดเข้าไปดั๊งค์ใต้แป้น ต้องกดอะไรมั่งครับ
            ผมใช้ ShaQ กดเลี้ยงเข้าไปธรรมดา มันก็เบียดๆได้นิดเีดียวก็เีบียดไม่เข้าแล้ว
            และตอน ShaQ อยู่ใต้แป้นกดชู๊ตแล้วมันไม่ดั๊งค์ให้เลย กลายเป็นชู๊ตธรรมดาน่ะครับ อยากดั๊งค์อัดใต้แป้นบ้างน่ะ

Comment

สุดยอดเลย เป็นเกมเดียวที่ผมเล่นอยู่ทุกวันไม่มีเบื่อ (วันละ 2-3 match ) แต่แปลกตรงที่คนไม่ค่อยเล่นกัน -*-

Comment

Originally posted by timefreefun View Post
                ถามหน่อยครับ ถ้าจะใช้เซ็นเตอร์ยักษ์ๆอย่าง ShaQ เคาะบอลเบียดเข้าไปดั๊งค์ใต้แป้น ต้องกดอะไรมั่งครับ
                ผมใช้ ShaQ กดเลี้ยงเข้าไปธรรมดา มันก็เบียดๆได้นิดเีดียวก็เีบียดไม่เข้าแล้ว
                และตอน ShaQ อยู่ใต้แป้นกดชู๊ตแล้วมันไม่ดั๊งค์ให้เลย กลายเป็นชู๊ตธรรมดาน่ะครับ อยากดั๊งค์อัดใต้แป้นบ้างน่ะ

ถ้าจะ dunk ยังไงก็ต้องกด RB ค้างไว้แล้วค่อยกดชู๊ตครับ

ส่วนเรื่องไถ ผมเองก็ไถไม่ค่อยไปเหมือนกันครับ เด่วยังไงจะลองกลับไปเล่น Shaq ดูครับ

Comment

Originally posted by first900 View Post
                  กะจะซื้อมาเล่นอยู่พอดีเลย เซ็ง Live

แต่ไม่มีจอยอะครับอันนึงตกกี่บาทอะ

ถ้าจอย Xbox360 for window แบบมีสายนั้น ล่าสุดผมเห็นอยู่ 1,700 บาทกว่าๆ แล้วครับที่ร้าน i27 MBK ไ่ม่ทราบที่อื่นเป็นไงบ้าง?

Comment

ทำไมเล่นแล้ว player2 ไม่ขยับเลยคะ ปรับให้ player2 เป็นคอมเล่นตรงไหนเหรอ

Comment

เกมบาสที่ดีที่สุดแห่งปีเลยครับ ยอดดดดด

Comment

Originally posted by t_envec View Post
                        ถ้าจอย Xbox360 for window แบบมีสายนั้น ล่าสุดผมเห็นอยู่ 1,700 บาทกว่าๆ แล้วครับที่ร้าน i27 MBK ไ่ม่ทราบที่อื่นเป็นไงบ้าง?

1,700 เลยหรอครับ คงไม่ไหวอะ ชิงโชคเอาดีกว่า

Comment

ช่วยบอกด้วยครับว่า พวกปุ่มที่ให้กด
                          b1 b2 ....... พวกนี้คือปุ่มอะไรบ้างน่ะครับ เห็นมันให้เลือกตอนเราเลือกจะส่งบอล
                          แต่ไม่รู้ว่ามันเทียบกันปุ่มไหนบ้าง

Comment

Originally posted by timefreefun View Post
                            ช่วยบอกด้วยครับว่า พวกปุ่มที่ให้กด
                            b1 b2 ....... พวกนี้คือปุ่มอะไรบ้างน่ะครับ เห็นมันให้เลือกตอนเราเลือกจะส่งบอล
                            แต่ไม่รู้ว่ามันเทียบกันปุ่มไหนบ้าง
                            http://nba-2k.com/x-box-360-gamepad-icon-for-nba-2k9-2/

ลองดูนะึครับ เพิ่งจะ search เจอครับ

เห็นว่า file นี้จะทำให้พวกปุ่ม B1, B2... กลายเป็น icon ของจอย Xbox360 ครับ ให้ก๊อบไปทับ file เดิมที่มีอยู่ครับ (แนะนำว่าควรจะ backup file เดิมไว้ก่อนก๊อบลงไปทับครับ เพราะผมก็ยังไม่ได้ลองครับ เพื่อว่าไม่ work ยังไง จะได้ไม่ต้องเสียเวลา install เกมส์ใหม่ครับ)

Installation:
                            Overwrite the .iff file in the nba 2k9 folder and run the game!

Comment

จดๆๆ

Comment

Working...
                              X