overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15

Thread: 2zs กับ x-fi music

OverclockZone Member

Default 2zs กับ x-fi music

คือผมลองค้นหามาอ่านแล้วนะครับ

แต่ยังไม่ได้คำตอบของตัวเอง

เลยขอถามอีกที

ว่า ตัวไหนดี

การใช้งานก็จะเป็น ฟังเพลง 70% เล่นเกม 25% ดูหนัง 5%

ลำโพงมีแค่ 2.1 ครับ เสียงลำโพงจะออกทุ้มๆ ไม่ค่อยแหลม และ ไม่ค่อยใส เมื่อเทียบกับตัวอื่นๆ จะเน้นเบสครับ

เลยอยากได้ซาวกาด มาช่วยทำให้เสียง แหลม กับ กลาง ดีขึ้น ชัดขึ้น และใสขึ้น ควรใช้ตัวไหนดีครับ

ฟังเพลงเกือบทุกแนวครับ แต่ส่วนใหญ่จะเป็น pop, pop-rock, rock อะครับ

ช่วย ฟันธง ให้ทีครับ

OverclockZone Member BushJr's Avatar
    บางกระดี่/พระราม2/มหาชัย และละแวกไกล้เคียง

เคยใช้ทั้งสองตัว

ถ้าเน้นฟังเพลง ก็จะแนะนำ 2zs แต่เห็นบอกว่าอยากหาการ์ดมาช่วยยกเสียงกลางแหลมงั้นแนะนำ

X-Fi ฟันธง

แล้ว 2zs เสียงมันแนวไหนหรอครับ

2zs ตอบคำถามท่านได้
    search ดูกระทู้เก่าๆครับ
    ข้อมูลเยอะน่าดูอยู่

OverclockZone Member Anubizy_GOLD's Avatar

ถ้าเซิชหาข้อมูลจากในนี้มามากพอ น่าจะได้คำตอบเป็น 2ZS นะครับ

OverclockZone Member reezabza's Avatar

2ZS มันเพิ่ม แหลม ใส ได้ดีกว่ามั้ง อิอิ

OverclockZone Member soundmax's Avatar

ผมว่า2zsใช้ฟังเพลง พวกเพลงช้าๆหรือ อครูสติก ดีอะครับเสียงมันกำลังพอดีไม่ทุ้มหรือแหลมเกินไป
    x-fi ไม่เคยได้ลองคับ^^

สรุปก็ 2zs ละกันครับ

ดีด้วย เสียเงินน้อยกว่าอิอิ

ความเห็นส่วนตัว
    แนะนำ
    X-fi ถ้าจะฟังเพลงใช้ audio creation mode + bitmatch + sampling 44.1
    เพราะเจ้าของกระทู้บอกต้องการ แหลม กับ กลาง ดีขึ้น ชัดขึ้น และใสขึ้น
    (เท่าทีีผมฟังกับ x-fi พบว่า ปรับaudio c mode+44.1 เ สียงแหลมใส ชัดกว่า mode อื่นๆ
    แม้ว่า mode อื่นปรับ crystalizer ให้แหลมชัดขึ้นได้แต่มันฟังดู เกินไป ดูปรุงแต่ง)
    ส่วน
    audigy 2 zs ผมลองวันนี้เอง น้ำเสียงคล้ายกันๆ กับ x-fi เมื่อใช้audio mode
    ต่างตรง มันปรับ sampling rate เป็น 44.1 เหมือนต้นทาง(ไฟล์ต้นฉบับ)ไม่ได้

แล้ว เมื่อเทียบกับ x-fi เสียงไม่แหลมใสเท่า (ไม่มีการโกงใดๆ เช่นปรับอะไรต่างๆเช่น EQ, bass treble)
    แต่ไม่หนีกันมาก หากเทียบกับ x-fi โหมดอื่นๆ มันจะคนละเรื่อง ไม่ควรเทียบกัน(ฮา)
    ...คาดว่าเพราะ มัน sampling ขาออกเป็น 48 ไม่เหมือนต้นทาง...
    ส่วนเมื่อลองฟัง dvd music video ที่มี sampling เป็น 48 ดั้งเดิม ก็ไม่ต่างกันเลยเมื่อเทียบกับ x-fi

ลองปรับ Bass Treble ของ Audigy2Zs ปรับยังไงก็ไม่เหมือน X-Fi แต่ก็ดีขึ้นกว่าไม่ปรับเลย

สรุปเลย ตามความเห็นของผม X-fi นั้นเหมือนก๋วยเตี๋ยวที่ร้านปรุงรสให้แล้ว รสชาติดี ถูกใจรับประทานได้เลย จะปรุงเพิ่มก็ตามใจ ส่วน Audigy2zs นั้นเหมือนก๋วยเตี๋ยวที่ไม่ได้ปรุงอะไรเลย รสชาติค่อนข้างจืด.. ต้องเสียเวลาในการปรุงถึงจะอร่อยถูกใจ

ถ้าใช้โปรแกรม RightMark Audio Analyzer พอทดสอบที่ 44.1 เ มื่อไร ผลออกมาแย่กว่า48 (แบบมันต่างไปหน่อย ไม่เหมือน x-fi ที่44.1ดีกว่า48 แต่ไม่ต่างกันมาก)

ปล. ที่ใช้ มันคือ x-fi xtreme music อยากลอง x-fi prelude ของ auzen
    Last edited by krpg; 29 Dec 2008 at 20:38:04. Reason: สรุป

OverclockZone Member jamesboyd's Avatar
    หลัง โลตัส ประชาชื่น

ลอง HDAV1.3 ครับ ประกันไทย3ปี

คุณภาพเสียงดีกว่า การ์ดที่ท่านหา2-3เท่า ครับ(ในสายหูผม) ทั้งเพลง เกมส์ ดูหนัง

OverclockZone Member minipop's Avatar

Quote Originally Posted by jamesboyd View Post
    ลอง HDAV1.3 ครับ ประกันไทย3ปี

คุณภาพเสียงดีกว่า การ์ดที่ท่านหา2-3เท่า ครับ(ในสายหูผม) ทั้งเพลง เกมส์ ดูหนัง
    จริงอย่างที่ท่านว่ามาครับเสียงเทพจริงๆ ผมไปลองฟังที่ร้านฮาร์ดแวร์เฮ้าส์มาและใช้คู่กับ 5.1 DTS
    เทสหนังเรื่อง BAD BOY2 กระหน่ำสะใจจริงๆๆๆ ถ้ามีตัง + มีโอกาสว่าจะสอยตัวนี้มั้งช่วงนี้เก็บตังไปเรื่อยๆก่อน

OverclockZone Member losopeem's Avatar

ลองหาอ่านกระทู้ที่ผมเคยตั่งเอาไว้ครับมีคนมาตอบมากเหมือนกันหัวข้อเดี่ยวกันเลยครับ

ถ้าฟังเพลง70ผมว่า 2zsเหมาะกว่าคัรบ ตัวX มัน บางทีมันทำให้เหนื่อยหู

ผมลองทั้งตัว 2zs และx music กับ leona G3 ที่ผมใช้อยู่ ผมชอบความใส่ๆ แบบ 2zsเวลาฟังเพลง แต่วาเวลาดูหนังก็คิดถึง x-music ใช่ว่า2zsดูไม่ได้นะครับ

โดยส่วนตัวชอบ ซอฟแวทาง x-musicมากกว่า แต่เวลาฟังเพลง ชอบ2zsคับผม^^

OverclockZone Member NC5's Avatar

ผมเชียร์ 2ZS ครับถ้าพูดถึงในเรื่องของการฟังเพลงดูจะเหมาะกว่า น้ำเสียงนั้นใช้ได้เลยทีเดียว

User มีปัญหา ห้ามโอน sc's Avatar

ห้องที่ใช้มีขนาดเท่าไรครับ ลำโพงใช้รุ่นอะไร

OverclockZone Member หอมหน่อย's Avatar
    ใต้สะพานแขวนพระรามเก้า

ผมว่า X-Music มันน่าฟังกว่านะครับ ไม่รู้เหมือนกันผมใช้ 2ZS ได้ 3 อาทิตย์ก็ขายแล้วอ่ะแบบว่าไม่ชอบซักเท่าไหร่เมื่อเทียบกับ X-Fi แต่ตอนนี้นอนกอด Audiotrak Prodigy 7.1 Hifi ฟังเพลงอยู่(สงสัยต้องกอดกันอีกนานอิๆๆ)

Bookmarks

Bookmarks