overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20

Thread: เลือกอะไรดีครับ กับความต้องการระดับนี้ ช่วยทีนะครับ (มี spec บอก)

OverclockZone Member kmzinvis's Avatar

Unhappy เลือกอะไรดีครับ กับความต้องการระดับนี้ ช่วยทีนะครับ (มี spec บอก)

งบ 40k เลือกอะไรดีครับ ช่วยแนะนำด้วยครับ
    สวัสดีครับ กำลังมองหาโน้ตบุ้คเครื่องแรกในชีวิตน่ะครับ
    ต้องทำงานบ่อยน่ะครับ ไปมาระหว่าง หอ-บ้าน เลยจำเป็นต้องใช้แล้ว
    งานที่ทำก็เป็นประเภท Graphic อะครับ 3dsmax , Solidworks , Illus ,
    Photoshop , Flash ,etc.
    แล้วก็ เล่นเกมบ้างเป็นครั้งคราวครับ เต็มที่ก็ call of duty ปกติจะเล่น dota ซะมากกว่า
    ต้องการใช้เป็นระยะยาวไปเลยอ่ะครับ ตอนนี้ ปี 4 กะใช้จนทำงานได้เลย
    ที่เล็งๆไว้ ก็มี ของ DELL อ่ะครับ
    - Dell Studio 1535
    ฺ- Macbook (ตัวใหม่)

แล้วก็ พอไปเห็น Fujitsu ที่วาดรูปได้ ก็เริ่มลังเลอีกล่ะครับ กับ spec ของ benq S42 ที่น่าสนใจด้วย
    แต่ก็ไม่มั่นใจในยี่ห้ออะครับ ดูมันระดับกลางๆลงมามากกว่า แล้วก็เรื่องความร้อนที่อ่านๆมาด้วย
    ASUS ก็น่าสนใจ spec แรงดี แต่มันใช้ chipset SiS ปะครับ ไม่ใช่พวก intel หรือไงเนี่ย
    แล้วตัวเครื่องก็ ไม่สวยเลย T.T
    ส่วนเพื่อนแนะนำให้ ซื้อ macbook ตัวใหม่ไปเลย ก็ลังเลอีก เพราะมันแพงไปนิด
    แต่ก็สวยงามเหลือเกิน (DDR3 ด้วย) อยากได้ตรงมันเท่ เนี่ยแหละ
    ก็เลยอยากมาปรึกษาน่ะครับ ว่า ตัวไหนดีสุดอะครับ

โดยรวมต้องการแบบว่า
    - แรงเร็ว รองรับการใช้งานได้
    - ไม่ใหญ่มาก ประมาณ 13-14" เพราะคงพกพาบ่อย
    - ทนทาน ครับ
    ช่วยแนะนำด้วยนะครับ ผมไม่ถนัดด้านเลือกซื้อคอมไรงี้เลยครับ ขอบคุณมากๆๆๆๆครับ

spec นะครับ

Dell Studio 1535
    Processor CPU Intel Core 2 Duo T8100 (2.10 GHz, L2 3 MB)
    Chipset Intel PM45 Express Chipset
    Graphic system Graphic Chip ATI Radeon HD3450
    Display Type 15.4 inch WSXGA (1280x800)
    Main Memory Memory 3 GB DDR2
    Hard Disk 320 G 5400 RPM
    Optical Disc Drive DVD Writer (Dual Layer Support + Removable)
    Web Camera Details 2.0 Mpixel
    Port & Interface
    USB 4 Firewire Yes DVI Yes S-video Yes
    e-SATA No HDMI Yes Card Reader 8 in 1
    Express Slot Yes LAN N/A Modem N/A
    Wireless Connection Wireless Lan Wireless 1510
    Bluetooth Yes
    Battery Details 6 Cell Li-ion
    Weight Details 2.77 Kg.

BenQ S42
    Part Number Joybook S42-L.M01
    ซีพียู Intel® Centrino® 2 Processor Technology
    - Intel® Core™2 Duo processor P8400
    ระบบปฎิบัติการณ์ Linux
    Chipset Intel® GM45 Chipset
    ชิปประมวลผลกราฟฟิค Hybrid Power Technology (Dual Graphic)
    nVIDIA® GeForce® 9600M GT
    Intel® GMA X4500HD
    หน่วยความจำ DDRII-667 2048MB (max to 4.0GB)
    ฮาร์ดไดร์ฟ 320 GB (5400RPM - SATA)
    ออฟติคัลไดร์ฟ 8X DVD Super-Multi (Support Double Layer)

ส่วน macbook นะครับ

CPU Intel Core 2 Duo (2.4GHz, 3MB L2 Cache, 800MHz FSB)
    Chipset Intel 965GM
    Graphic system nVidia GeForce 9400M GS
    DisplayType 13.3 inch WXGA (1280x800)
    Main Memory Memory 2 GB DDR3
    Hard Disk 250 G 5400 RPM
    Optical Disc Drive DVD Writer (Dual Layer Support)
    Web Camera Details 1.3 MPixel
    Port & Interface
    USB 2 Firewire Yes DVI Yes
    S-video No e-SATA No HDMI No
    Card Reader No Express Slot Yes
    LAN N/A Modem N/A
    Wireless Connection
    Wireless Lan IEEE 802.11 A, B, G, N Bluetooth Yes
    Battery Details Li-ion
    Weight Details 2.04 Kg.

แต่ถ้าเป็น mac นี่ต้องเพิ่มงบเป็นพิเศษเลยครับ ทำให้ต้องชั่งใจเอามากเลยตรงเรื่องราคา
    หรือถ้าใครมีตัวอื่นแนะนำ ช่วยแนะนำด้วยครับ พวก Fujitsu น่าสนใจไหมครับ
    ช่วยแนะนำด้วยครับ ใกล้จะซื้อแล้ว จำเป็นมากครับ T_T
    ขอบคุณมากๆๆครับ

ปล. แนะนำร้านขายดีๆให้ด้วยก็ดีนะครับ จะไปซื้อที่พันธ์ทิพย์ ประตูน้ำ อะครับ ยังไม่รู้เลยว่าซื้อร้านไหนดี
    Last edited by kmzinvis; 29 Dec 2008 at 17:21:48.

OverclockZone Member PeteMT's Avatar

ผมแนะนำ mac ครับบ

OverclockZone Member -Lz_l3_KiM_zA-'s Avatar

dell เลยครับ สเปกดี ทน ทาน ประกัน เทพ เคยดูรีวิวเครื่องยัง
    ระะบบเสียงสุดยอด ดูชื่อก็น่าจะรู้

OverclockZone Member

s42แรงดี...
    3คน3ความเห็นไปเลย...

OverclockZone Member Sumomo's Avatar

dell

OverclockZone Member mookDANG2008's Avatar

Dell อีกเสียง ตาม Rep. ข้างขน

OverclockZone Member KilleR-Bee's Avatar

dell คับ ทน ถึก ประกันดี (แต่ผมใช้ asus )

OverclockZone Member pattyna's Avatar

ผมเองก็ทำงานคล้ายๆกับคุณนะ โปรแกรมที่ว่าผมใช้ทุกโปรแกรมเลย
    ( ยกเว้น Solidworks ) แต่ผมกลับไมไ่ด้คิดสนใจพวกเครื่อง mac เท่าไหร่
    ( ตอนนี้ใช้ Fujitsu L1010 ตัว Top อยู่ )

ถามผมนะครับ ถ้าผมเลือกใน NB ที่จัดมา ผมเลือก S42 ครับ
    มันแรงพอที่จะใช้โปรแกรมที่กล่าวมาได้อย่างสบายๆ~ แถมยังเล่นเกมได้แรงอีก
    ( ผมเป็นสายกราฟฟิกที่ชอบเล่นเกมพอตัวเลย )
    ความจริงแล้ว จอของมันเป็น LED Blacklight ด้วยนะครับ เทคโนโลยีเดียวกับจอของ Mac

ส่วน Dell ผมไม่ได้ไม่คิดว่ามันไม่ดีนะครับ แต่ท่านบอกเองว่าไม่อยากได้ใหญ่มาก
    เพราะพกพาบ่อย แต่ตัวที่ท่านหยิบยกมาหนักตั้งเกือบ 3 โล ไม่ผ่านโจทย์ด้านน้ำหนัก และการพกพา
    เมื่อก่อนผมเคยแบก Compaq Pressrio หน้าจอ 15 นิ้ว และหนักเท่านี้ล่ะ ( เหมือนจะหนักกว่าด้วยนิดนึง )
    ทรมารไปหลายปีเลย และได้ปฎิญาณกับตัวเองไว้ว่า จะไม่ซื้อ NB ที่ใหญ่กว่า 14 นิ้วอีกเด็ดขาด !

ส่วน Asus ถ้าคุณมองรุ่น F8VR-4P025D มันจะไม่ใช่ชิพ Sis ครับ และเป็น NB ที่ได้รับเสียงนิยม
    มากเป็นอันดับต้นๆของบอร์ดนี้เลย ( เอ้าขอเสียงหน่อย !! ) นับเป็น NB ที่มีสเปคที่สมราคามาก
    http://www.*****************/notebook...VR-4P025D.html
    ( ตรวจสอบสเป็คดูครับ ) และก็มีทุกอย่างครบถ้วน ( เพรียบพร้อมจริงๆ )
    ถ้าไม่หลงความขาวของ L1010 ผมคงเอาตัวนี้แล้วในคอมมาท
    Last edited by pattyna; 29 Dec 2008 at 22:57:13.

OverclockZone Member Violent's Avatar

ชอบ Benq

แต่แนะนำ dell อีกเสียง

OverclockZone Member Tidekung's Avatar

Thumbs up

Dell อีกเสียงคับ ตัวเก่าที่ผมใช้ Dell D500 ใช้มาตั้งแต่ปี 2547 ยังไม่เคยต้องซ่อมเลยซักครั้งคับ ถึกและทนดีจริงๆ ผมเป็นคนที่เล่นหนักมากและไม่ค่อยดูแลของคับ แต่มันก็ทนผมได้ถึงตอนนี้ แต่เรื่องอัพแรมนี่ไม่นับว่าเป็นการซ่อมนะคับ

แต่ตอนนี้กำลังจะลองเปลี่ยนไปเล่น Vaio SR25S คับ

Banned
    ห้างซีคอน สแควร์ ย่านศรีนครินทร์

เถียงใจขาดเลยครับใครว่า Mac ตัวนี้ดีอ่ะ ผมเลือก BenQ S42 แน่นอนกว่าเยอะ Mac การ์ดจอ อย่างเน่า แถมราคาก้อแพงว่า พูดง่ายว่า สเปกรุ่นเก่า การ์ดจอใหม่อย่างเดียวแถมไม่แรงอีกต่างหาก

เล่นแล้วครับ Mac ตัวนี้อ่ะ ของลูกค้าเอามาให้ลง XP อ่ะครับ คะแนนออกมาน้อยมาก ๆ

ใช่ตัวนี้เปล่าเนี่ยดูเอาเองล่ะกันนะครับพี่น้อง

http://www.*****************/2008/08dec-Macbook+new.html

OverclockZone Member 12345678910's Avatar

เชียร์เบนคิวs42 คับ

OverclockZone Member TON1978's Avatar

Quote Originally Posted by pattyna View Post
    ผมเองก็ทำงานคล้ายๆกับคุณนะ โปรแกรมที่ว่าผมใช้ทุกโปรแกรมเลย
    ( ยกเว้น Solidworks ) แต่ผมกลับไมไ่ด้คิดสนใจพวกเครื่อง mac เท่าไหร่
    ( ตอนนี้ใช้ Fujitsu L1010 ตัว Top อยู่ )

ถามผมนะครับ ถ้าผมเลือกใน NB ที่จัดมา ผมเลือก S42 ครับ
    มันแรงพอที่จะใช้โปรแกรมที่กล่าวมาได้อย่างสบายๆ~ แถมยังเล่นเกมได้แรงอีก
    ( ผมเป็นสายกราฟฟิกที่ชอบเล่นเกมพอตัวเลย )
    ความจริงแล้ว จอของมันเป็น LED Blacklight ด้วยนะครับ เทคโนโลยีเดียวกับจอของ Mac

ส่วน Dell ผมไม่ได้ไม่คิดว่ามันไม่ดีนะครับ แต่ท่านบอกเองว่าไม่อยากได้ใหญ่มาก
    เพราะพกพาบ่อย แต่ตัวที่ท่านหยิบยกมาหนักตั้งเกือบ 3 โล ไม่ผ่านโจทย์ด้านน้ำหนัก และการพกพา
    เมื่อก่อนผมเคยแบก Compaq Pressrio หน้าจอ 15 นิ้ว และหนักเท่านี้ล่ะ ( เหมือนจะหนักกว่าด้วยนิดนึง )
    ทรมารไปหลายปีเลย และได้ปฎิญาณกับตัวเองไว้ว่า จะไม่ซื้อ NB ที่ใหญ่กว่า 14 นิ้วอีกเด็ดขาด !

ส่วน Asus ถ้าคุณมองรุ่น F8VR-4P025D มันจะไม่ใช่ชิพ Sis ครับ และเป็น NB ที่ได้รับเสียงนิยม
    มากเป็นอันดับต้นๆของบอร์ดนี้เลย ( เอ้าขอเสียงหน่อย !! ) นับเป็น NB ที่มีสเปคที่สมราคามาก
    http://www.*****************/notebook...VR-4P025D.html
    ( ตรวจสอบสเป็คดูครับ ) และก็มีทุกอย่างครบถ้วน ( เพรียบพร้อมจริงๆ )
    ถ้าไม่หลงความขาวของ L1010 ผมคงเอาตัวนี้แล้วในคอมมาท
    ขอเสียงมาจัดให้เลยนะครับ อิอิ F8VR-4P025D ยังไงก็สวยในสายตาของกระผมอยู่นะครับ หุหุ
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=315282

OverclockZone Member Beaver_XT's Avatar
    ที่สุดปลายแผ่นดินโลก

ถ้าเทียบกัน3ตัวที่ท่านเลือกมานะครับ
    Dell - ถึก ทน สมบุกสมบันดี แต่ไม่แรงเท่าไหร่นัก (ถ้าเทียบกับS42)

Benq S42 - แรง คุ้มราคาที่สุดใน3ตัว

New MacBook Aluminum - ถ้าจะเอามาทำงานอย่างที่ว่าน่ะ... ไม่คุ้มอย่างแรง ถึงจะได้CPU Intelตัวล่าสุด + GF9400 แต่ก็ยังแรงสู้ S42ไม่ได้อยู่ดี แถมงานที่ท่านว่ามา มันรันในWindowsทั้งหมดมิใช่ฤา ซื้อMacเอามาลงWindows = เสียของครับ

OverclockZone Member bcyclone's Avatar

ถ้าให้ผมเลือกจากตัวเลือกทั้ง 3 ขอเอา s42 ครับดูจากสเปคแล้วน่าจะคุ้มที่สุด อีกอย่างด้วยขนาดเครื่องที่ไม่ใหญ่เกินไปและมีไฮบริดการ์ดจออีก
    ปล.แต่เรื่องคุณภาพความทึกทนไม่พูดถึงนะครับไม่เคยใช้ทั้ง3 ตัว

Quote Originally Posted by Tidekung View Post
    Dell อีกเสียงคับ ตัวเก่าที่ผมใช้ Dell D500 ใช้มาตั้งแต่ปี 2547 ยังไม่เคยต้องซ่อมเลยซักครั้งคับ ถึกและทนดีจริงๆ ผมเป็นคนที่เล่นหนักมากและไม่ค่อยดูแลของคับ แต่มันก็ทนผมได้ถึงตอนนี้ แต่เรื่องอัพแรมนี่ไม่นับว่าเป็นการซ่อมนะคับ

แต่ตอนนี้กำลังจะลองเปลี่ยนไปเล่น Vaio SR25S คับ
    ความเห็นเดียวกันเลยครับ ตัวนี้สวยมากๆ สเปคใกล้เคียงกับ Asus F8VR-4P025Dเลย เห็นในห้องซื้อขาย ขายอยู่ 38.5K อยากจัดแต่งบไม่อำนวย

OverclockZone Member saksith's Avatar

ิBQ42

OverclockZone Member jehuty's Avatar

DELL

OverclockZone Member clayzizer's Avatar

Quote Originally Posted by Beaver_XT View Post
    ถ้าเทียบกัน3ตัวที่ท่านเลือกมานะครับ
    Dell - ถึก ทน สมบุกสมบันดี แต่ไม่แรงเท่าไหร่นัก (ถ้าเทียบกับS42)

Benq S42 - แรง คุ้มราคาที่สุดใน3ตัว

New MacBook Aluminum - ถ้าจะเอามาทำงานอย่างที่ว่าน่ะ... ไม่คุ้มอย่างแรง ถึงจะได้CPU Intelตัวล่าสุด + GF9400 แต่ก็ยังแรงสู้ S42ไม่ได้อยู่ดี แถมงานที่ท่านว่ามา มันรันในWindowsทั้งหมดมิใช่ฤา ซื้อMacเอามาลงWindows = เสียของครับ
    เห็นด้วยครบถ้าซื้อ MAC มาลง Win ผมว่าไม่คุ้มอะ ผมเห็นช่วงนี้แห่กันซื้อ MAC เยอะเหลือเกินจริงอยู่ MAC ไม่มีจอฟ้า เพราะมันจะค้างไปเลย เหอๆ ผมว่าถ้าท่านซื้อมาทำ CG อะคุ้มครับแต่ถ้าเอาเล่นอินเตอร์เน็ตพิมพ์เอกสารไม่แนะนำครับ ที่ห้องภาคใช้ MAC หมดประกันปุ้บขึ้น Dead Line ไม่ใช่ Dead Pixel นะครับเสียทั้งแผงเลย -*- เป็นเส้นๆอะ

OverclockZone Member -Lz_l3_KiM_zA-'s Avatar

Quote Originally Posted by jehuty View Post
    DELL
    อีกเสียงครับดูประกันหลังขายด้วยน่ะครับ

OverclockZone Member Boshido's Avatar

Dell มั่นใจ เรื่องประกันครับ

Bookmarks

Bookmarks