overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18

Thread: ช่วยหน่อยครับ หมดปัญญาแก้แล้ว

OverclockZone Member

Default ช่วยหน่อยครับ หมดปัญญาแก้แล้ว

เครื่องของผมมีอุปกรณ์ดังนี้ครับ
    1. amd athlon 64x2 x to 4600
    2. ecs black a780gm-a
    3. asus eah3650
    4. hdd ide seagate 40 GB 1 ตัว sata seagate 250 GB 1 ตัว
    5. psu delux 450 W 1 ตัว plenty 450 W 1 ตัว

อาการเป็นอย่างนี้ครับ
    ตอนแรกผมใส่อุปกรณ์ทุกอย่างตามที่บอกไว้ข้างบนครับ ยกเว้น psu ใส่ตัวเดียว ใช้งานไปสักพักเครื่องค้างครับ เป็นอยู่นานมากเลยคิดว่าไฟไม่พอ เลยเพิ่ม psu เข้าไปอีก 1 ตัว โดยที่ให้ delux ต่อเข้าที่ mb อย่างเดียว แล้ว plenty ต่อเข้ากับ hdd ทั้ง 2 ตัวครับ ใช้งานได้ 1 วัน เครื่องดับอีก
    เลยลองถอด seagate ออก เหลือ ide ตัวเดียว ก็ยังดับอยู่ ( ตอนนี้ 5 นาทีก็ดับแล้วครับ ) ไม่รู้เป็นไรครับ จะว่าไฟไม่พอ ผมก็ต่อ psu 2 ตัวน่าจะพอนี่ครับ หรือว่าผมคิดผิด ต้องซื้อ psu ตัวใหม่วัตต์แท้ ๆ ถึงจะใช้ได้ครับ แก้ไม่ตกจริง ๆ ตอนนี้ ช่วยแนะนำด้วยครับ
    ปล. 1. ผมเปิดเครื่องทิ้งเฉย ๆ ยังไม่ได้ทำอะไรเลยนะครับ เครื่องมันก็ดับ
    2. เครื่องลงใหม่หลายรอบมาก ไม่คิดว่าน่าจะเป็นเพราะไวรัสด้วยครับ
    Last edited by littlecat; 29 Dec 2008 at 18:13:04.

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

เปลี่ยน ไดร์เวอร์ VGA ดูก่อนครับ ลองดู ถ้าไม่หายก็
    มาบอกอีกทีครับ เดี่ยวนึกก่อน

OverclockZone Member Athlon_TFS's Avatar
    <<heARt of KahO>>

1. ซีพียูร้อนเกิน เมนบอร์ดเลยตัดไฟ
    2. การ์ดจอไม่แน่น อันนี้ผมเจอนั่งงมไปหลายวัน สุดท้ายถอดการ์ดจอเสียบใหม่ หาย
    3. C บวม (ข้อนี้อาจตัดทิ้งได้)
    4. ความร้อน

OverclockZone Member hacker89's Avatar

Quote Originally Posted by littlecat View Post
    เครื่องของผมมีอุปกรณ์ดังนี้ครับ
    1. amd athlon 64x2 x to 4600
    2. ecs black a780gm-a
    3. asus eah3650
    4. hdd ide seagate 40 GB 1 ตัว sata seagate 250 GB 1 ตัว
    5. psu delux 450 W 1 ตัว plenty 450 W 1 ตัว

อาการเป็นอย่างนี้ครับ
    ตอนแรกผมใส่อุปกรณ์ทุกอย่างตามที่บอกไว้ข้างบนครับ ยกเว้น psu ใส่ตัวเดียว ใช้งานไปสักพักเครื่องค้างครับ เป็นอยู่นานมากเลยคิดว่าไฟไม่พอ เลยเพิ่ม psu เข้าไปอีก 1 ตัว โดยที่ให้ delux ต่อเข้าที่ mb อย่างเดียว แล้ว plenty ต่อเข้ากับ hdd ทั้ง 2 ตัวครับ ใช้งานได้ 1 วัน เครื่องดับอีก
    เลยลองถอด seagate ออก เหลือ ide ตัวเดียว ก็ยังดับอยู่ ( ตอนนี้ 5 นาทีก็ดับแล้วครับ ) ไม่รู้เป็นไรครับ จะว่าไฟไม่พอ ผมก็ต่อ psu 2 ตัวน่าจะพอนี่ครับ หรือว่าผมคิดผิด ต้องซื้อ psu ตัวใหม่วัตต์แท้ ๆ ถึงจะใช้ได้ครับ แก้ไม่ตกจริง ๆ ตอนนี้ ช่วยแนะนำด้วยครับ
    ปล. 1. ผมเปิดเครื่องทิ้งเฉย ๆ ยังไม่ได้ทำอะไรเลยนะครับ เครื่องมันก็ดับ
    2. เครื่องลงใหม่หลายรอบมาก ไม่คิดว่าน่าจะเป็นเพราะไวรัสด้วยครับ

อุปกรณ์ใหม่ทุกชิ้นเปล่า ดูจาก spec แล้ว power ตัวเดียวคงไม่มีปัญหา แล้วค้างตอนไหน
    ตอนลงwindow หรือ ลง เสร็จแล้ว ลองถอดรื้อแล้วต่อเปลือยดู ลองใช้power ทีละตัวอย่าลืม
    clear cmos mainboard ด้วย ดูความร้อนด้วย ขึ้นเท่าไร แล้วรันสักพักดูว่าดับมั้ย

vga ใช้ onboard ก็เป็นครับ
    เครื่องค้างตอนลง windows เสร็จแล้วครับ เปิดใช้งานได้ปกติ ประมาณ 5 นาทีแล้วค้าง หรือไม่ก็ดับ
    ความร้อน cpu 40 ครับ เช็คจาก bios system ประมาณ 37-38 ครับ
    c ไม่บวม แต่ mb ตัวนี้ผมซื้อต่อเพื่อนมาครับ เห็นว่าเคยไปเคลมมาทีนึงแล้ว
    ก่อนหน้านี้ผมใช้ได้ประมาณ 1 เดือนไม่มีปัญหาครับ พอดีย้ายกลับบ้าน เลยเอามาใช้ที่บ้านแล้วเป็นครับ
    psu ซื้อมาประมาณ 1 ปีครับ

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

สงสัย เมนบอร์ดจะกลับบ้านเกิด
    ลองใช้งานบน savemode ครับ

ขอบคุณครับ เดียวลองดูก่อนครับ

OverclockZone Member hacker89's Avatar

เมนบอร์ดแน่ อีกอย่างหา power ที่คิดว่า o.k. มาซักตัวแล้วลองดู ถ้าดับอีก เมนบอร์ดไปแล้ว

ตอนนี้เปิดใช้งานได้ปกติครับ แต่ไม่รู้ว่าจะเป็นอีกตอนไหน
    ขอบคุณทุกคนมากครับ เดี๋ยวถ้าเป็นอีกจะลองหา psu ดี ๆ สักตัว มาลองถ้าไม่หายก็คงไม่พ้น mb แน่ ๆ
    ขอบคุณครับ

OverclockZone Member kingmax's Avatar

ลองต่อเปลือยยังครับ อาจจะช็อตกับบอร์ดก็ได้ ลองๆทุกวิธีครับ

เปลือยอยู่ครับ ตอนแรกก็คิดว่าน่าจะช็อต แต่ก็ยังไม่หายครับ

OverclockZone Member merlix's Avatar

ง่ายๆ เลยคับอย่างแรกเลย หา psu ที่มียี่ห้อ 1 ตัวมาลองดูคับ ไม่หายค่อยว่ากัน

OverclockZone Member nunazaa's Avatar

ล ง เ ป ลี ย น w i n d o w s ยั ง ค รั บ

บ้ า ง ที เ จ อ w i n d o w s ก า ก ก็ ค้ า ง + ดั บ ไ ด้ เ ห มื อ น กั น

เปลี่ยน windows หลายแผ่นแล้วครับ ยังเหมือนเดิม
    แต่ตอนนี้พอจะหาสาเหตุได้แล้ว คือ ถ้าต่อเน็ตแล้วเครื่องจะค้างครับ ถ้าไม่ต่อเน็ตเครื่องจะเล่นได้ปกติ
    เน็ตที่ใช้เป็น true 2 Mb ครับ โมเดมเป็นเร้าเตอร์ ใช้งานเครื่องอื่นปกติครับ แต่กับเครื่องนี้จะค้างครับ (มี 3 เครื่อง ตัวอื่นปกติ แต่ ตัวนี้ค้าง)
    ลองเปลี่ยนการ์ดแลนก็ยังค้างเหมือนกันครับ ไม่รู้ว่าเพราะอะไร มันจะไม่ให้ใช้เน็ตหรือยังไงเนี่ย T-T

OverclockZone Member OWNER's Avatar

Quote Originally Posted by littlecat View Post
    เปลี่ยน windows หลายแผ่นแล้วครับ ยังเหมือนเดิม
    แต่ตอนนี้พอจะหาสาเหตุได้แล้ว คือ ถ้าต่อเน็ตแล้วเครื่องจะค้างครับ ถ้าไม่ต่อเน็ตเครื่องจะเล่นได้ปกติ
    เน็ตที่ใช้เป็น true 2 Mb ครับ โมเดมเป็นเร้าเตอร์ ใช้งานเครื่องอื่นปกติครับ แต่กับเครื่องนี้จะค้างครับ (มี 3 เครื่อง ตัวอื่นปกติ แต่ ตัวนี้ค้าง)
    ลองเปลี่ยนการ์ดแลนก็ยังค้างเหมือนกันครับ ไม่รู้ว่าเพราะอะไร มันจะไม่ให้ใช้เน็ตหรือยังไงเนี่ย T-T
    ลองล้างฮาร์ดดิสก์ทั้งลูก แบ่งฟาติชั่นใหม่ดูยังครับ ถ้ายังลองดู ถ้าหายก็หมายความว่า โดนไวรัส ไม่ก็ปายแวร์ แต่ถ้ายังไม่หายก็ต้องใช้แผ่นโกสล้างดูครับ.

OverclockZone Member อู๋8rew's Avatar

น่าจะเป้นที่เมนบอร์ดนะครับแบบนี้ เพราะได้เปลี่ยนเป็นการ์ดแลนนอกแล้วยังเป็น

แต่ผมไม่เข้าใจอย่างนึง
    คิดไงครับใส่ psu 2 ตัว
    ซื้อตัวเดียวไปทีเดียวเลยจบ
    ผมเคยเจอทีนึงมีคนซื้อมาจากพันทิพ ช่างใส่ psu 2 ตัว กลัวไฟไม่พอ คิดได้ไง

ไม่หายเลยครับ ไม่ต่อเน็ตก็ยังเป็น ตอนนี้หาสาเหตุไม่เจอจริงๆ ครับ
    ล้างฮาร์ดดิสแล้ว ฟอร์แมทแล้ว โกท แล้ว แบ่งพาติชั้นใหม่ก็แล้ว เปลี่ยนฮาร์ดดิสก็แล้วครับ ไม่หายเลย หมดปัญญา ตั้งแต่ทำเครื่องมาเพิ่งจะเจออย่างนี้อ่ะครับ
    ที่ใส่ psu 2 ตัวเพราะมีเหลืออยู่อ่ะครับ ยังไม่ได้ซื้อตัวใหม่ กะว่าถ้าไฟไม่พอจริง ๆ จะซื้อมาใส่น่ะครับ ไม่ได้ซื้อ มา 2 ตัวเพื่อใส่เครื่องนี้อ่ะครับ
    Last edited by littlecat; 30 Dec 2008 at 18:23:16.

พี่น้อย ผมบอกพี่โก๋ให้บอกพี่ซื้อพาวเวอร์ใหม่ ของเรดแม็กก็ได้ บอร์ดก็ใหม่ หมดทุกอย่าง แรมก็ให้ไปเทสผมก็ให้ที่บ้านโน้นเทสอยู่เกือบ2อาทิตย์ก็เห็นเปิดติดเล่นเกมได้นี่ แล้วไงเป็นงี้ครับ พาวเวอร์ดีๆสักตัวก็พอผมก้radmax
    ผมขายเพราะไปเปลี่ยนยางรถยนต์มา12000ครับ ครับ ผมขายต่อพี่เขาเอง แล้วเห็นพี่โก๋บอกไปซื้อแรมอะไรมา2g ตั้ง2400 บาท น่าจะซื้อพาวเวอร์
    Last edited by witebola1; 30 Dec 2008 at 21:54:28.

Bookmarks

Bookmarks