Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนถามเรื่องเปิดคอมเครืองก็ไม่บูส หน้าจอก็ไม่ติดดูยังไงว่าอะไรเสียบ้าง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนถามเรื่องเปิดคอมเครืองก็ไม่บูส หน้าจอก็ไม่ติดดูยังไงว่าอะไรเสียบ้าง

อาการแบบนี้..เมนบอร์ด หรือ cpu เสียคับ
    แบบนี้คับ
    ผมเปิดเครื่องได้ซักประมาณ 1 นาที่ แล้วเครื่องก็ดับไปเลย เครืองก็ไม่บูส หน้าจอก็ไม่ติด
    ผมลองถอด cpu มาทาซีลิโคน แล้วใส่เข้าไปใหม่ อาการ ก็เหมือนเดิม
    ..ใครรู้ช่วยแนะนำหน่อยคับ....

ผมเพิ่งอ่านของท่านนี้
    คือตัวอย่างอาจคล้ายกันคือ
    เปิดแล้วเครื่องไม่บูส หน้าจอก็ไม่ติด
    ไฟในเคสมันมีสีเขียว ผมกดปุ่มเปิดเครื่องมาแล้วไม่เกิดปฏิกริยาใดๆ
    ทำให้ผมเข้าใจว่า ปุ่มเปิดคงเสีย (ลองถามวิธีเปิดโดยไม่ใส่เคสแล้ว)(เดี๋ยวลองพรุ้งนี้)

แล้วถ้าตัวอื่นเสียจะดูยังไงครับ
    power supply ใหม่ไม่เสียแน่
    แรม ไม่เสียแน่

ขอบคุณครับ
    Last edited by COM23; 29 Dec 2008, 21:38:47.

เปิดแล้วมีเสียงอะไรดังจากเครื่องมั้ยครับ ติ๊ดเดียว หรือว่ากี่ติ๊ด ผมสงสัยเมนบอร์ดจะเสีย ถ้ามีอะไหล่เปลี่ยนทดสอบชิ้นส่วนดูก็จะรู้ครับ ถ้าไม่มีก็ถอดบอร์ดไปให้ร้านซ่อมลองดู

Comment

ลองถอดเเรมออกมาเเล้วเปิดเครื่องดูครับ
      ถ้าไม่มีเสียง beep code เเสดงว่าบอร์ดตายเเล้ว

Comment

เพิงเจอสดๆร้อนๆเหมือนกันคับเครื่องพี่ผม เปิดแล้วติดแล้วดับเลย เปิดใช้ได้ไม่ได้บ้าง เปลียนเพาเวอ หายคับแต่
        ของคุณ COM23 จะอันเดียวกันเป่าไม่แน่ใจ อะรอคนต่อไป

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับ

และสวัสดีปีใหม่ทุกท่าน

จากที่ถามไปตอนนี้ยังหาซื้อปุ่มเปิดเครื่องไม่ได้ ก็เลยจอดนิ่งอยู่เลย

Comment

Originally posted by bunyawat View Post
            ลองถอดเเรมออกมาเเล้วเปิดเครื่องดูครับ
            ถ้าไม่มีเสียง beep code เเสดงว่าบอร์ดตายเเล้ว
            ยังเปิดไม่ได้เลย
            ถ้าได้แล้วจะลองดูครับ

สงสัยจะไม่มีเสียงแน่เลย
            เรื่องใหญ่เลยเรา

Comment

Working...
            X