Announcement

Collapse
No announcement yet.

Ram หายจาก 3.3 gbเหลือ 2.5 gbครับรบกวนถามที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Ram หายจาก 3.3 gbเหลือ 2.5 gbครับรบกวนถามที

Vista 32 bit ตอนแรกเลยเห็นแรม 3.3gb ครับ
    แล้ววันนี้ไปซื้อ 9800gtx+ มาใส่ ตอนแรกยังไม่ได้ลง Driver
    เลยกลัวว่า driver ของเก่ามันยังค้างอยุ่เลยไป Uninstall Driver อันเก่าออก
    แล้วมันก็ขึ้น Standard Graphic ประมาณนี้
    เชคดูใน Display setting ก็เห็นเป็น Standard Graphic 8 bit
    พอลงไดรเวอของ 9800gtx+ เสร็จก็ใช้ได้ปกติ แต่แรมมันไม่กลับมาเท่าเดิม

ที่ผมคิดไว้คือมันเอาแรมไปทำเป็น VGA ตอนที่ผมลบไดรเวอการ์ดตัวเก่าออก
    ปัญหาคือจะเอาแรมคืนมายังไงครับ M/B Gigabyte EP45-UD3R

เงียบเน้อ

Comment

แรมของการ์ดจอ เอาไปลบออกจาก 3.3

แรมการ์ดจอ + physical memory
      Last edited by ohmmo144; 30 Dec 2008, 01:34:18.

Comment

สรุปคือมันหายไปกับ 9800gtx+ 512mb เป็นอาการปกติใช่ไหมครับ

Comment

ถ้าใส่แรม 4G[4096]ต้องเอามา - กับ 512 ของการ์ดจอครับจะได้เท่ากับ 3584mb ถึงจะปกติ
          ถ้าใส่ Ram 3G[3072] - กับ512 ของการ์ดจอจะเหลือ 2560 ถึงจะปกติ

ถ้าไม่ได้ตามนี้ปรับ OC แบบ Manual เลยอัดแรงดันไฟในส่วนของแรม[ปกติมันจะปรับให้เป็น Auto ให้แก้เป็นตัวเลขค่าแรงดันไฟที่ + เข้าไปเลย]

Comment

Working...
          X