overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 20 of 20

Thread: อาการแบบนี้แคลมได้ปล่าว

OverclockZone Member

Default อาการแบบนี้แคลมได้ปล่าว

ไม่ Full ยัง50กว่าๆ Full ที่ก็ไม่ต้องพูดถึงเลยครับ เลยอยากถามว่าเคลมได้ปล่าวครับ
    Last edited by suwamit33; 29 Dec 2008 at 22:32:56.

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ตอนไปเคลม เค้าจะเอา CPU ไป เทส
    ถ้าใช้งานได้เค้าก็จะคืนตัวเดียวกลับมาให้

แล้วทำมัยมันถึงร้อนขนาดนี้หละครับ Full มาทีไม่ต้องพูดถึงดับไปเลยอะ

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    ตอนไปเคลม เค้าจะเอา CPU ไป เทส
    ถ้าใช้งานได้เค้าก็จะคืนตัวเดียวกลับมาให้
    แล้วถ้าผมเดินไปแล้วบอกเขาว่า พี่ๆ CPU พี่ ทำมัยมันร้อนนรกแตกแบบนี้เล่นเกมแล้วดับ ทำอะไรก็ดับแล้วจะให้ผมเอามันมาทำมัยหรอคับพี่ เคาจะให้เคลมปล่าวครับ

89 c นั้นไม่ใช่ อุณภูมิ CPU
    CPU = 53 c
    Core 1 = 37 c
    Core 2 = 30 c

เป็น VGA รึปาว 89 c นะ
    ใช้โปรแกรม Riva Tuner เปิดดูอุณภูมิดู นะ

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    89 c นั้นไม่ใช่ อุณภูมิ CPU
    CPU = 53 c

เป็น VGA รึปาว 89 c นะ
    ใช้โปรแกรม Riva Tuner เปิดดูอุณภูมิดู นะ
    รู้แล้วคับว่า89ไม่ใช้ มันคือ NB แต่ที่ให้ดูคือ
    CPU = 53 c
    พอมันรันจริงๆทะยานไป80-90> ดับไปตามStep
    หรือ ชีลีโดนมันกากไปครับเพราะค่าตัวมัน20บาทเอง

ใช้ซิงค์ CPU อะไร
    ถ้าซิงค์เดิมก็ปกติ เพราะ oc ไปซะขนาดนั้น (ลด oc ลงมา)
    หรือไม่ก็หาซิงค์ CPU แจ่มๆ มาใส่นะ

ใช้ซิงค์ CPU อะไร
    ถ้าซิงค์เดิมก็ปกติ เพราะ oc ไปซะขนาดนั้น (ลด oc ลงมา)
    หรือไม่ก็หาซิงค์ CPU แจ่มๆ มาใส่นะ
    ไม่ครับตอนแรกๆไม่เป็นครับเพราะพึ่งมาเป็นตอนหลังๆ เดียวจะลองหา ชีลีโคนอันแพงๆมาใส่ดูครับเพื่อปัญหามันจะหมดไปครับ ขอบคุณครับที่เข้ามาตอบ

Quote Originally Posted by suwamit33 View Post
    ไม่ครับตอนแรกๆไม่เป็นครับเพราะพึ่งมาเป็นตอนหลังๆ เดียวจะลองหา ชีลีโคนอันแพงๆมาใส่ดูครับเพื่อปัญหามันจะหมดไปครับ ขอบคุณครับที่เข้ามาตอบ
    ซิงค์เดิมอาจจะคุ้มความร้อนไม่ดีเท่าที่ควร
    ระวังแต๊บเอาง่ายๆ นะ

OverclockZone Member merlix's Avatar

เคลมไม่ได้คับ เรื่องอุณภูมิต้องดูสภาพแวดล้อมด้วยคับ แล้วถ้าไม่ oc จะอยู่ที่เท่าไรหรอคับ อยากรู้จังคับ

OverclockZone Member Error_Pc's Avatar

ลองปรับกลับมาที่ค่าโรงง่นดูครับ
    แล้วอีกอย่าง ซิ้งค์ ทำความสะอาดมังเปล่าครับ ไม่ใช้ฝุ่นเพรียบ

Quote Originally Posted by merlix View Post
    เคลมไม่ได้คับ เรื่องอุณภูมิต้องดูสภาพแวดล้อมด้วยคับ แล้วถ้าไม่ oc จะอยู่ที่เท่าไรหรอคับ อยากรู้จังคับ
    ดูเอาเลยครับ ทาชีลีโคนใหม่ก็แล้ว ยังไม่หายอีก ลด OC ก็ยังไม่หายอีก หมดปัญญาครับ

เล่น3.0มานานมากแล้วครับไม่มาเป็นพึ่งมาเป็นตอน5-6วันนี้เองครับช่วยผมทีครับเล่นเกมเบาๆมันยังดับเลย เดี้ยวเย็นๆจะมาดูน่ะครับต่อไปเรียนก่อน
    Last edited by suwamit33; 30 Dec 2008 at 11:57:39.

OverclockZone Member N_Pro's Avatar
    ทุกที่ ที่มีคอมฯ

Quote Originally Posted by Error_Pc View Post
    ลองปรับกลับมาที่ค่าโรงง่นดูครับ
    แล้วอีกอย่าง ซิ้งค์ ทำความสะอาดมังเปล่าครับ ไม่ใช้ฝุ่นเพรียบ
    ตามที่เค้าว่านั่นแหละ

OverclockZone Member อู๋8rew's Avatar

ไม่ลองตั้งในไบออสดูละว่าถ้าเกิน XXองศา ให้ตัดการทำงาน หรือว่ามันตั้งไม่ได้
    จะได้รู้ไปเลยว่าองศาโม้ หรือเปล่าโปรแกรม

OverclockZone Member boyro's Avatar

ร้อนเกินแล้วครับ ลองเอาไปเคลมครับ บอกว่า เล่นเกมแล้วอุณหภูมิสูงขึ้นจนเครื่องดับ

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

มีทางที่จะรู้ความจริง ๆ
    1.BIOS เข้าไปดูที่ Hardware mornitor เลย
    2.Flash BIOS เวอร์ชั่นใหม่

Quote Originally Posted by bunyawat View Post
    มีทางที่จะรู้ความจริง ๆ
    1.BIOS เข้าไปดูที่ Hardware mornitor เลย
    2.Flash BIOS เวอร์ชั่นใหม่

ลองทำตามแล้วครับ ไม่หาย ไปดูในใบออสก็50กว่าๆเลยครับ

แล้วผมมีบัตรแดงของ ASYS สามารถโทรไปว่าแคลมได้เลยหรือปล่าวครับ

OverclockZone Member tenfaces's Avatar

อืมสงสัย OC จนไปกู่ไม่กลับซะแล้ว

OverclockZone Member merlix's Avatar

Quote Originally Posted by tenfaces View Post
    อืมสงสัย OC จนไปกู่ไม่กลับซะแล้ว

ท่าจะจิง...

OverclockZone Member Arcady's Avatar

ปกติ นะ

ของผมร้อนกว่าคุณอีก

ผมไม่รู้ว่าเคสคุณมีพัดลมข้างไหม

ถ้าไม่มีก็สมควรจะดับได้ครับ เพราะลำพังตัวซิ้งAMD เอาไม่อยู่อะครับ

*สำหรับ65nm บางตัวเท่านั้นนะครับ

คนที่ซื้อมาแล้วเป็นแบบนี้ ต้องทำใจครับ คุณได้ของไม่เสถียรมา

สำหรับผม ก็ไม่อยากเอาไปเครมเพราะ เอาไปเครมแล้วไม่มีCPUใช้+เสียอารมย์

ผมเลยเอาพัดลมข้างมาใส่แล้วเอาพวก ที่กรอง เหล็ก หรือที่กรองฝุ่นออก เพื่อที่จะให้ลมพัดเข้าเต็มๆ

เลยไม่ดับแล้วครับ Idle 48 Full 64~<70 ตามนี้ครับ

ลองดู

Bookmarks

Bookmarks