Announcement

Collapse
No announcement yet.

พัดลม Power Suply สามารถเอาพัดลมเคสมาเปลี่ยนได้ไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พัดลม Power Suply สามารถเอาพัดลมเคสมาเปลี่ยนได้ไหม

ขนาด 80 mm.เหมือนกัน
    พัดลม PSU 12 v 0.25 A
    พัดลมเคส 12 v 0.16 A

PSU ของ cooler master แต่เสียงดังมากๆ
    อยากจะหาพัดลมเสียงเบาๆมาเปลี่ยนใส่แทน

ไม่ทราบว่าใช้พัดลมเคส ขนาดเท่ากันเปลี่ยนใส่แทนได้ไหมครับ
    แล้วถ้าแอมป์ไม่เท่ากัน ใส่กันแล้วจะมีปัญหาไหมครับ

คิดว่าไม่น่ามีปัญหานะครับ เพราะแอมป์ที่ว่ามันก็แค่บอกว่าพัดลมตัวนี้มีอัตราการรับประทานไฟแค่ไหน

Comment

ได้ครับ แต่ควรคำนวณอายุการใช้งานของพัดลมตัวนั้นๆด้วย

ยังไงควรเลือกพัดลมที่มีอายุการใช้งานยาวๆหน่อยครับ ^ ^

Comment

ผมก้อเปลี่ยนเองครับ แต้มตะกั่วเองเลย 555

ใช้พัดลมเคส ชนิด Ball Baring(มีลูกปืน-ไม่ติดขัด-ลื่นปี็ดด..) นะครับ

Comment

แล้วมันจะหมดประกันมั๊ยล่ะนั่น ผมก็ใช้ Coolermaster450W.

พัดลม 12CM. ยังเงียบดีมาก

Comment

แกะแล้วก็หมดประกันอยู่ละ

Comment

หมดประกันไม่คุ้มกันหรอกครับ

Comment

เหอะๆ หมดประกันโลด

Comment

ENERMAXผมแกะได้ง่า ไม่เห็นเค้าติดวอยล็อกฝามันมาเลยแฮะ ก็ถ้าเค้าไม่ติดวอยมาแบบผมก็ทำเนียลๆเปลี่ยนเอาคับอย่าให้หัวน๊อตมีรอยหละอิอิ เปลี่ยนได้ ^^"

Comment

ได้โอกาสถามต่อเลยครับ

คือผมใช้ psu asus 450 w ก่อนหน้านี้ใช้บอร์ด m2v พัอลม psu มันแรงมาก มีไฟสีฟ้าสว่างมาก ผมว่ามันสวยดี และยังสามารถใช้speed fan บังคับได้ด้วย แต่ตอนนี้ผมเปลี่ยนบอร์ดมาเป็น m2n-e ปรากฏว่า พัดลม psu มันเบามาก ไฟสีฟ้าก็ไม่สว่าง ไม่สวยเหมือนเดิม และไม่สามารถใช้ speed fan บังคับพัดลมได้ด้วย

อยากรบกวนถามว่าเป็นเพราะอะไรครับ ทำไมมันถึงเป็นแบบนี้ไปได้

จะว่าใช้ m2n-e แล้วบอร์ดกับซีพียูเย็นลงก็ไม่น่าจะใช่เพราะผมเช็คอุณหภูมิแล้วก็อยู่ประมาณเดิม

ช่วยหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ

Comment

ผมไม่สนเรื่องประกันครับ แม้จะเหลือประกันก็ตาม ( ซื้อมาใช้ได้ 8 เดือนแล้ว )
                      คิดว่า PSU มันน่าจะเสียยาก ยิ่งเป็นของ cooler master โอกาสเสียน่าจะน้อยกว่าพวกโนเนมนะ

แต่จะให้ทนฟังกับเสียงพัดลมที่ดังๆของมัน ผมขอเปลี่ยนพัดลมดีกว่า

ตอนนี้ผมก็ลงมือเปลี่ยนพัดลมเรียบร้อยแล้วครับ ( วอยซ์ติดที่หัวน็อตทั้งสองจุด แต่ไม่สน อิอิ )
                      ผมใช้พัดลมแบบ sleeve bearing เปลี่ยนใส่
                      เสียงเงียบ พอใจมากๆครับ

---------------
                      คุณ some like it hot ได้ปรับ config ของ speedfan ตรงส่วน advance
                      เซ็ทเป็น manual หรือยังอ่ะครับ

Comment

Working...
                      X