overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 40

Thread: ทำกราฟฟิก ควรเลือก intel หรือ amd ครับ

OverclockZone Member panot_102's Avatar

Default ทำกราฟฟิก ควรเลือก intel หรือ amd ครับ

ส่วนใหญ่จะใช้ โฟโต้ชอบ เล่นดอท-เอ บ้าง ทำวิดีโอ อีกนิดหน่อย

ผมควรเลือกค่ายไหนดีครับ amd Vs intel

ps000000
    Guest

INTEL ครับ

OverclockZone Member penguinbenz's Avatar

ก๊อบมาจากบอร์ด liverpool

alexsanthos
    Feb 20 2008, 01:50 PM
    1. amd การประมวลผลเร็วกว่า intel ชิพของเขาเป็นแบบประมวลผลที่เร็ว บัส FSB แรงกว่า intel ถ้าเทียบกันเรื่องความเร็ว ใน CPU clockเท่ากัน AMD กินขาด

2. amd แฮงค์บ่อย ยิ่งเครื่องร้อนจัด ยิ่งไปกันใหญ่ ใครไม่เข้าใจสถาปัตรของ AMD อาจอารมณ์เสียและอยากพังคอมฯทิ้งได้ INTEL อึดกว่า อยู่ได้ทุกสภาวะ ยกเว้นในน้ำ กับ บนภูเขา

3.กราฟฟิค INTEL งามกว่า AMD แต่ขึ้นอยู่กับชิฟเซต ถ้าเทียบกันตัวต่อตัว INTEL ดูดีกว่า AMD ในด้านนี้เกือบ 30 %

4.ถ้าคุณจะเอาไว้ตัดต่อ VDO สร้างหนัง แนะนำ INTEL ดีกว่า อึดกว่า ภาพสวยกว่า เพียงแต่ไม่เร็วเท่า AMD คับ

จึง ไม่แปลกใจว่าร้านเกมส์ส่วนมากใช้ AMD เพราะราคาถูกและประมวลผลได้ไว แต่ถ้าเป็นคอมฯอเนกประสงค์ มีกิจกรรมที่ให้ทำเยอะแยะ ควรเลือก INTEL เพราะว่ามันอึด และ ไม่เจ๊งบ่อยครับ

ความเห็นส่วนตัว...

ปล.ทุกอย่างที่พูดขึ้นมาต้องขึ้นอยู่กับ อุปกรณ์ประกอบหลายชนิด เช่น การ์ดจอ RAM เป็นต้น

ปล.อืมม...มันเป็นยั่งงี้นี่เอง

OverclockZone Member Macro's Avatar

ควรเลือกที่จะ "เลิกตั้งกระทู้" ให้แฟนบอยมาทะเลาะกันดีที่สุดขอรับ

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

อืม...เข้ามาดู

OverclockZone Member vitseed's Avatar
    ปทุมธานี - นนทบุรี

AMD +1
    เอ้ย ไม่ช่ายๆ ชอบอันไหนเลือกอันนั้นครับ แล้วแต่งบท่านด้วย

OverclockZone Member slate's Avatar
    God of Future !!

พึ่งรู้นะครับเนี่ย ว่า cpu มีผลกับภาพด้วย...จดๆ

OverclockZone Member panot_102's Avatar

Quote Originally Posted by Macro View Post
    ควรเลือกที่จะ "เลิกตั้งกระทู้" ให้แฟนบอยมาทะเลาะกันดีที่สุดขอรับ

ไม่เข้าใจหมายความว่าไง เหรอครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ

OverclockZone Member socool2550's Avatar
    อ.หัวหิน,จ.ประจวบคีรีขันธ์

Quote Originally Posted by penguinbenz View Post
    ก๊อบมาจากบอร์ด liverpool

alexsanthos
    Feb 20 2008, 01:50 PM
    1. amd การประมวลผลเร็วกว่า intel ชิพของเขาเป็นแบบประมวลผลที่เร็ว บัส FSB แรงกว่า intel ถ้าเทียบกันเรื่องความเร็ว ใน CPU clockเท่ากัน AMD กินขาด

2. amd แฮงค์บ่อย ยิ่งเครื่องร้อนจัด ยิ่งไปกันใหญ่ ใครไม่เข้าใจสถาปัตรของ AMD อาจอารมณ์เสียและอยากพังคอมฯทิ้งได้ INTEL อึดกว่า อยู่ได้ทุกสภาวะ ยกเว้นในน้ำ กับ บนภูเขา

3.กราฟฟิค INTEL งามกว่า AMD แต่ขึ้นอยู่กับชิฟเซต ถ้าเทียบกันตัวต่อตัว INTEL ดูดีกว่า AMD ในด้านนี้เกือบ 30 %

4.ถ้าคุณจะเอาไว้ตัดต่อ VDO สร้างหนัง แนะนำ INTEL ดีกว่า อึดกว่า ภาพสวยกว่า เพียงแต่ไม่เร็วเท่า AMD คับ

จึง ไม่แปลกใจว่าร้านเกมส์ส่วนมากใช้ AMD เพราะราคาถูกและประมวลผลได้ไว แต่ถ้าเป็นคอมฯอเนกประสงค์ มีกิจกรรมที่ให้ทำเยอะแยะ ควรเลือก INTEL เพราะว่ามันอึด และ ไม่เจ๊งบ่อยครับ

ความเห็นส่วนตัว...

ปล.ทุกอย่างที่พูดขึ้นมาต้องขึ้นอยู่กับ อุปกรณ์ประกอบหลายชนิด เช่น การ์ดจอ RAM เป็นต้น

ปล.อืมม...มันเป็นยั่งงี้นี่เอง
    ----------

แอบเนียน

OverclockZone Member ShutterV's Avatar

มั่วซั่ว

OverclockZone Member

ขอบคุณ คุณ penguinbenz ที่ให้ความรู้คับ

ทำเนียบรัฐบาล/มัฆวาน/อิมแพค/ราชมัง

Intel แน่นอนเรื่องกราฟฟิค

OverclockZone Member XsoeIIsJ's Avatar
    ไม่รู้เหมือนกัน

ปัญหาโลกแตกครับ ดีทั้งคู่ไปคนละอย่าง เอามาเถียงเล่น ๆ กันใด้ตลอดปี ผมว่าน่าจะทิ้งไปให้ความสำคัญ GPU มากกว่า

OverclockZone Member scops's Avatar

ทำ Photoshop กับ VDO ส่วนสำคัญคือ FSB Busram และ Stream Processor ในการ์ดจอ

CPU Q-Series FSB 1333
    RAM xG/1066+
    VGA ATI4850 ในกรณีที่ใช้ TMPEGnc V4.2.266 SUPPORT CUDA Technology ใช้ Nvidia 9800-Series ทำ VDO ได้เร็วโคตรๆๆๆๆๆๆๆๆ

OverclockZone Member Gotlool's Avatar

ผมว่า Intel นะครับ ผมก็ใช้อยู่

OverclockZone Member Apest's Avatar

อยู่ที่เงิน

OverclockZone Member bunyawat's Avatar

ใช่อยู่ที่เงิน
    เอา E8400 กับ Phenom II มาทำกราฟฟิกสิใครจะชนะ

อย่าบอกนะว่าอินเทลชนะ
    งิงิ

ของอย่างนี้ Quadro ชนะขนาดครับ

OverclockZone Member Dej_SAVAGE's Avatar
    คาร์ฟูร์ศรีนครินทร์

อยู่ที่งบครับ

ผมใช้Intel Q6600 อยู่ครับ ยืดหยุ่นดี

ใช้อยู่ก็ Intel นี่ละครับอึดดีครับ หลากหลายงานดีครับ

OverclockZone Member darkface's Avatar

อยู่ที่ตังครับ แล้วก็ความชอบ ชอบอะไรก็ซื้อไปเหอะ

ผมใช้ q6600 มันแรงดีตอนนั้นมีตังด้วยเลยซื้อมา

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks