Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง ADSL spliter ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง ADSL spliter ครับ

ถ้าสายใช้เล่นเน็ตอย่างเดียวเลย ไม่ใช้โทรศัพท์ จำเป็นต้องต่อ splitter รึเปล่าครับ

คือตอนนี้ผมกำลังพยายามลดจุดต่อให้เหลือน้อยที่สุด เพื่อป้องกันสัญญาณรบกวน

แต่ก็เคยได้ยินว่า การต่อ splitter จะช่วยแยกสัญญาณ โทรศัพท์ กับ อินเตอร์เน็ต ไม่ให้กวนกัน

ข้อเท็จจริงเป็นยังไง รบกวนผู้รู้ด้วยครับ

Originally posted by 666 View Post
    ถ้าสายใช้เล่นเน็ตอย่างเดียวเลย ไม่ใช้โทรศัพท์ จำเป็นต้องต่อ splitter รึเปล่าครับ

คือตอนนี้ผมกำลังพยายามลดจุดต่อให้เหลือน้อยที่สุด เพื่อป้องกันสัญญาณรบกวน

แต่ก็เคยได้ยินว่า การต่อ splitter จะช่วยแยกสัญญาณ โทรศัพท์ กับ อินเตอร์เน็ต ไม่ให้กวนกัน

ข้อเท็จจริงเป็นยังไง รบกวนผู้รู้ด้วยครับ
    เท่าที่เคยลองดู ไม่ต้องต่อก็ได้ครับ
    แต่ตามทฤษฎี Spliter จะเป็นตัวแยกสัญญาณระหว่าง Hi frequency (ADSL) กับ Low Frequency (tel)

Comment

Originally posted by enemy222 View Post
      เท่าที่เคยลองดู ไม่ต้องต่อก็ได้ครับ
      แต่ตามทฤษฎี Spliter จะเป็นตัวแยกสัญญาณระหว่าง Hi frequency (ADSL) กับ Low Frequency (tel)
      แล้วความเร็วที่ได้ต่างกันบ้างรึเปล่าครับ คือว่าถ้าเร็วขึ้นซักนิด ผมก็จะไม่ต่อ

Comment

ไม่ต่อก็ได้แต่

โทศัพท์คุยไม่รู้เรื่อง

Comment

ผมก็ไม่ต่อนะ

Comment

Originally posted by X1950Pro View Post
            ไม่ต่อก็ได้แต่

โทศัพท์คุยไม่รู้เรื่อง
            งง ??

Comment

Originally posted by 666 View Post
              งง ??
              ถ้าไม่ต่อspliter มันก็จะมีเสียงซ่าๆๆๆๆรบกวนเวลาคุยโทรศัพท์ไง

Comment

spliter มันตัวลดสัญญาณรบกวนครับ จำเป็นต้องต่อพวงกับโทรศํพท์บ้านที่มี ADSL แต่ที่ โมเด็มไม่ต้องมีก็ได้ครับ

Comment

ไม่ต้องก็ได้ ถ้าไม่ใช้โทร

จริงๆถ้าจะเสียบโทรศัพท์ เสียบให้โทรศัพท์อย่างเดียว แล้วเอาโมเด็มเสียบเข้ากับสายจากองค์การตรงๆก็ได้
                  แต่ถ้าจะใช้โทรศัพท์ ไม่ต่อโทรศัพท์ผ่านสปิตเตอร์ พอโทรเข้าหรือใช้โทรศัพท์ เน็ตจะหลุด

Comment

Working...
                  X