Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่องดับเองแล้วก็bootใหม่เอง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครื่องดับเองแล้วก็bootใหม่เอง

คือว่ามันดับไปเฉยๆเหมือนเราrestartครับแต่มันไม่ได้แจ้งว่าwindowrestartมันหายวูบไปแล้วbootเข้าไบออสใหม่ครับงงมากๆเหมือนตอนเราเริ่มเปิดเครื่อง ลองลงwindowตัวอื่นๆดูก็เป็นครับแต่ไม่บ่อยนานๆเป็น ผมว่าคงมีอุปกรณ์ตัวไหนเริ่มเสียและละครับแต่ไม่รู้จะไปวิเคราะห์ตรงไหนแต่ผมคิดว่าไม่น่าพ้นmainbordกับramครับ เพื่อนๆคิดว่าไงครับช่วยบอกทีครับจะได้แก้ไขถูก ขอบคุณครับ

ลองเช็คความร้อนดูก่อนเลยครับ
    ถ้าส่วนไหนของเครื่องร้อนเกิน มันจะวูบแล้วรีเครื่องใหม่ครับ

ที่หน้าสงสัยอย่างต่อไปคือแรม (โดยปกติแรมจะส่งผลให้เครื่องค้างซะมากกว่า จะไม่วูบ) แต่ก็มีบางสาเหตุที่ทำให้เครื่องรีได้เหมือนกัน ถอดออกมาถูด้วยยางลบดีกว่าครับ เพื่อความชัวร์ด้วย

Comment

ไม่น่ามีอะไรเสียหรอกครับ เข้าไปไล่ปรับ ไบออส ให้ถูกต้องครับ

Comment

ดันๆ

Comment

ดันๆ

Comment

อยากได้ข้อมูลมากกว่านี้ครับช่วยๆกันครับ

Comment

จากประสบการณ์ที่ผมซ่อมคอมมา ให้ไล่วิธีดังนี้ครับ

1.ลองเช็คแรมว่าแรมสมบูรณ์ 100% เอามาทำความสะอาดดูก่อนนะครับ ถ้ามีแรม 2 ตัวแจ่มเลย ลองถอด ตัว 1 ดูแล้วลองเทสดูว่ามีอาการอีกหรือไม่ครับ

2.ตรวจเช็คพาวอร์เซับพาย หรือ PSU ไฟเลี้ยงพอหรือไม่ หรือ ไฟจ่ายออกมาไม่สม่ำเสมอ (หาวิธีเช็คเองนะ)

3.ลองเช็คความร้อน ฮาดแวร์ ดูว่า ความร้อนตัวไหนสูงผิดปกติที่ทำให้เกินอาการรวน รี นะครับโดยใช้โปรแกรม พวก HWMonitor (เอ่อดูว่าวินโดวที่ท่านใช้รวนรึเป่านะครับ)

4.ถ้าลองมาหมดแล้วยังแสดงอาการให้ส่งสัยเลยว่าน่าจะแมนบอร์ดเริ่มจะมีปัญหาแล้วละครับ ถ้าแมนบอร์ดมีปัญหา ก็ลอง เฟรสไบออส ดูก่อนนะครับว่าเป็นยังไงบ้างถ้าไม่ได้คงต้องให้ช่างที่มีเครื่องมือพร้อมตรวจเช็คดูเลยนะครับ แต่น่าไม่รอดที่แมนบอร์ดกำลังขึ้นสวรรค์แระครับ

(อาจมีวิธีอื่นๆอีก ที่ผมแนะนำ นำมาจากประสบการณ์ที่เจอกับตัวเองครับ อาจจะไม่ใช้ที่ผมกลาวมาก็ให้ท่านอื่นๆตอบต่อไปแล้วละครับ ช่วยได้แค่นี้แระครับผม)
              Last edited by nuzaa; 30 Dec 2008, 20:10:11.

Comment

อาการนี้ cpu ร้อนเกินไปค่อนข้างแน่ครับ (ความร้อนสะสมอาจเป็นที่เคสระบายไม่ดี หรือไม่ก็ที่ซิงค์cpu ) หาซิงค์เย็นๆมาเปลี่ยนเถอะครับ หรือไม่ในไบออส ก็อาจจะตั้งตัดการทำงานเมื่ออุณหภูมิของcpuเพิ่มสูงขึ้น ในองศาที่ต่ำเกินไป แต่ส่วนใหญ่มันจะถูกตั้งไว้ที่ 60 ขึ้นไปทั้งนั้นครับ ถ้าผิดพลาดปล่อยไก่ไป ก็ขออภัยด้วยครับ

Comment

ถ้าความร้อนไม่หายลอง flash Bios ดูครับ

Comment

Originally posted by slate View Post
                    อาการนี้ cpu ร้อนเกินไปค่อนข้างแน่ครับ (ความร้อนสะสมอาจเป็นที่เคสระบายไม่ดี หรือไม่ก็ที่ซิงค์cpu ) หาซิงค์เย็นๆมาเปลี่ยนเถอะครับ หรือไม่ในไบออส ก็อาจจะตั้งตัดการทำงานเมื่ออุณหภูมิของcpuเพิ่มสูงขึ้น ในองศาที่ต่ำเกินไป แต่ส่วนใหญ่มันจะถูกตั้งไว้ที่ 60 ขึ้นไปทั้งนั้นครับ ถ้าผิดพลาดปล่อยไก่ไป ก็ขออภัยด้วยครับ
                    ทีคุณslateกล่าวมาก็ถูกนะครับแต่ส่วนมากแล้วมันจะเป็นตอนเปิดเครื่องใหม่ๆเลยครับช่วงเครื่องที่กำลังโหลดพวกเซอวิสต่างอยู่อะครับแล้วก็ช่วงที่โหลดโปรแกรมหนักครับ เป็นไปได้ไหมครับว่าramผมมันจะไปสวรรค์แล้ว ใครมีความคิดแบบไหนอีกลองบอกทีครับ

Comment

น่าจะเป็นที่ความร้อนอีกเสียง จากอาการข้างบน
                      แรมไปแล้วคงเปิดไม่ติดอ่ะครับ ถอดซิ้งมาล้างทาซิลิโคนใหม่ดูครับ

Comment

ดันๆ

Comment

ลองแก้ที่เรื่องความร้อนตามท่านๆด้านบนแนะนำดูแล้วหรือยังครับ

อาจจะลองเปิดฝาเคสแล้วเอา พัดลมบ้าน เปิดเป่าดูเลยก็ได้ครับ >.<
                          ถ้าเปิดพัดลมเป่าให้มันเย็นๆ แล้วมันไม่มีอาการวูบเองอีก ก็คงเป็นที่ความร้อนแล้วล่ะครับ

Comment

Originally posted by phimarn View Post
                            ทีคุณslateกล่าวมาก็ถูกนะครับแต่ส่วนมากแล้วมันจะเป็นตอนเปิดเครื่องใหม่ๆเลยครับช่วงเครื่องที่กำลังโหลดพวกเซอวิสต่างอยู่อะครับแล้วก็ช่วงที่โหลดโปรแกรมหนักครับ เป็นไปได้ไหมครับว่าramผมมันจะไปสวรรค์แล้ว ใครมีความคิดแบบไหนอีกลองบอกทีครับ
                            ตอนเปิดเครื่องใหม่ๆนี่ cpu มันรันเยอะนะครับ แต่ถ้าไม่ใช่งั้นคงต้องลองสลับเอาอุปกรณ์ตัวอื่นมาสลับเปลี่ยน เพื่อดูว่าเป็นที่ตัวไหนแล้วละครับ

Comment

Working...
                            X