Announcement

Collapse
No announcement yet.

cooller master c5 ไฟมันดูด ถ้าแตะเคส บ้านพื้นหินอ่อน

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• cooller master c5 ไฟมันดูด ถ้าแตะเคส บ้านพื้นหินอ่อน

บ้านพื้นเป็นหินอ่อน ถ้าไม่ใส่รองเท้าหรือผ้ารองเท้าไว้ เตะปุ๊ปจิ๊ดปั๊ป ผิดปกติป่าวครับ ไฟมันรั่วป่าว
    แต่ทำไมยืนบนผ้าไม่เป็นไร

เมื่อก่อนผมก็เป็น แต่ตอนนี้ต่อสายดินแล้วครับ อิอ

ทำโดยการซื้อ ชุดสายดินมา เอาวงแหวนเชื่อมกับตัวเคส(ผมเชื่อมกับscrewหลังเคส)แล้วโยงสายไปลงดิน ตรงจะลงดินมันจะมีแท่งโลหะให้เราปักลงดินครับ(บ้านผมพอดีมีรูที่เอาไว้ฉีดน้ำยาปลวกเลยง่ายขึ้น) ลองดูแล้วจะสบายไปเลย อิอิ

Comment

เมื่อก่อนผมก็โดนดูด พอดีพึ่งเจอสายดินจาก psu เลยเอามาต่อไขน๊อตยึด ปัญหาก็จบไปเลยคับ ...

Comment

สรุปคือปกติ ใช่ป่าวครับ แล้วถ้าทำแล้วยืนบนพื้นบ้านผมได้โดยแตะเคสแล้วไฟไม่ดูดใช่ป่าวครับ

Comment

ต่อสายดิน สิ อิอิ

Comment

พยายามอย่าทำตัวเป็นสายดินครับ จะได้ไม่ดูด อิอิ

Comment

ถ้าเป็นเคสเหล็ก หรืออลูมิเนียม จะตัวละพัน หรือกี่หมื่น ไม่ต่อสายดินมันก็จ้วบๆ น่ะเหละครับ โดยเฉพาะส่วนที่ชุบโพเนียมหนิ ตัวดีเลย

Comment

เป็นปกติครับ

Comment

อย่าไปจับ

Comment

พื้นบ้านหินอ่อน ดูด แน่นอน ไฟลงกราวด์อย่างดี

Comment

เออ tagan bz ที่พึ่งซื้อมาก็มีสายดิน ผมเอาไว้ฝาข้างเคสหัลงเมนเบร์ดไม่รู้ถูกเปล่า แต่ไม่ได้เอาสายอะไรลงดินเลยนะ อยูีในห้องเลยไม่รู้จะเอาลงดินยังไง พื้นกระเบื้อง

Comment

เจาะเลยครับแล้วตอกลงไปหรือถ้าใกล้ๆกับประตูเห็ลกดัด ที่วงกบเป็นปูนนะครับ ขูดๆสีออกแล้วเอาสายไฟไปพัน พันกับรูน๊อตของเคสแล้วเอาไปพันที่เหล็กดัดมันจะช่วยได้ครับ สายดินแบบง่ายๆ

Comment

ไฟน่าจะรั่วมาจาก PSU จึงต้องมีสายดินของPSUมาให้สำหรับ เป็นทางผ่านให้ไฟ จากในเคสไหลผ่านสายPSU ออกสู่ปลั๊กไฟบ้านที่มี 3 ขาอ่ะ 2ขานั้นก็ยังดูด ขาที่3ก็ต้องมีวงจรสายดินที่ถูกต้องด้วย ถ้าทำหลอกก็ยังดูดอิอิ

เอาง่ายๆ หาสายไฟมาต่อกะหัวน็อตหลังเคส แล้วเอาปลายอีกด้านหนึ่งไปฝังดิน ก็จบเรื่อง

Comment

ทุกๆอย่าสามารถทำได้หมดครับ แต่คงจะติดกันที่จะเอา ดินที่ไหน เพราะคอมอยู่ในบ้าน/ห้อง พื้นบ้านก็คงไม่มีรูแน่นอน

Comment

Originally posted by singha View Post
                              ทุกๆอย่าสามารถทำได้หมดครับ แต่คงจะติดกันที่จะเอา ดินที่ไหน เพราะคอมอยู่ในบ้าน/ห้อง พื้นบ้านก็คงไม่มีรูแน่นอน
                              กระถางต้นไม้ ???

Comment

Working...
                              X