overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 9 of 9

Thread: เปลี่ยนคอมครั้งนี้ ก้อยัง AMD ครับ แต่เลือกไม่ถูกจิงๆ ช่วยสละเวลาอ่านสักนิดนะครับ

OverclockZone Member Hunterwing's Avatar

Default เปลี่ยนคอมครั้งนี้ ก้อยัง AMD ครับ แต่เลือกไม่ถูกจิงๆ ช่วยสละเวลาอ่านสักนิดนะครับ

ผมเน้นเล่นเกมส์เป็นหลักแต่ เครื่องส่วนใหญ่ใช้ทำงานมากกว่าครับ???
    งานทำนานผมรอได้ครับถ้าไม่นานเกินไป encoding ไปนั่งอ่านเวปไปพลางๆ แต่เกมส์นี่ cpu ไม่เเรงนี่เศร้าแน่ๆ
    เหตุเพราะRecommended System ของเจ้าGTA4 เป็นเหตุ เลยคิดว่าในอนาคตอันใกล้นี้Minimum System Requirements ต้องเน้น CPU 4 หัวเป็นแน่ เลยมี 3 ตัวเลือกครับผม

1.
    CPU : X2 6000+
    M/B :M3A78-CM
    ใช้สเปคนี้ให้คุ้มก่อนเเล้วรอ Phenom II ราคาตกค่อยหามาเสียบเเทน เจ้า 6000+(แต่กลัวราคามันไม่ตกเหมือนคราวX2 Socket 939 แต่ไปลดราคา X2 ของ AM2 แทน- -*)

2.
    CPU : X4 9550+
    M/B : ECS BlackSeries
    อันนี้ ไม่ต้องรอ Phenom II แล้วใช้ไปอีก 2-3 ปี แล้วค่อยว่ากัน

3.
    CPU : Phenom II
    M/B : AM3
    กรณีนี้กัดฟันรอไปอีก 2-3 เดือน หรือ 5-6 เดือนถ้าราคามันยังเกินเอื้อม

รบกวนท่านทั้งหลายที่มีใจรัก AMD ด้วยกัน ช่วยวิเคราะให้ทีครับ ว่าเลือกแบบไหนดี หรือ มีตัวเลือกที่ดีกว่านี้ก็ยิ่งดีครับ รบกวนด้วยครับ ขอขอบคุณมากๆครับ
    ปล.Intel แรงแค่ไหนไม่สำคัญ AMD ยอดขายกำลังวิกฤต เราไม่ช่วยแล้วใครจะช่วย (จิงๆใช้งานไปมันก้อไม่่ต่างกันมากหรอกนะ 2 ค่าย คิดว่านะ)

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

3.
    CPU : Phenom II
    M/B : AM3
    กรณีนี้กัดฟันรอไปอีก 2-3 เดือน หรือ 5-6 เดือนถ้าราคามันยังเกินเอื้อม

ส่วนตัว (มาแอบเนียน)

แต่ถ้าไม่รอจะเอาเลย
    เอา
    1.
    CPU : X2 6000+
    M/B :M3A78-CM

แรงกว่าชุด 2 แน่นอน (เกมส์โดยรวม)

OverclockZone Member tenfaces's Avatar

อืมเลือกยากจริงๆ ผมว่าเอาชุด 1 CPU : X2 6000+ แต่เป็น รหัส CZ ไปใช้ก่อนแล้วรอชุด 3 ราคาลงมาดีมั้ยครับ ส่วนชุดเก่าก็เอามาขายผม อิอิอิ

OverclockZone Member Ammer's Avatar

ตัวเลือกที่ 3 อาจต้องตัดใจ CPU มาเมษา แล้วต้องรอบอร์ด กะ DDR3 ราคาตกอีก มีหวังได้ซื้อปลายปีหน้า

เท่าที่อ่านๆจากหลายๆที่มาคาดว่า เจ้า PhenomII ไม่น่าจะต่างจากตัวเดิมเท่าไหร่ เนื่องจากไม่มีการเปลี่ยน MA แค่ลดขนาดมาเป็น 45 nm เท่านั้น แต่ถึงกระนั้น TDP กลับไม่ได้ลดลงซักเท่าไหร่ แต่อาจจะ OC ได้ไกลขึ้น แต่ต้องเล่นบอร์ดที่รับ 140W ไม่งั้น OC แล้วดับ

ตัวเลือกที่ 1 น่าจะเวิร์คสุด ถ้าเจ้า PhenomII ไม่ได้เรื่องก็ใช้ 6000+ ต่อไปไม่เจ็บตัว

ส่วนเรื่อง AMD จะบาดเจ็บล้มหายตายจาก คงจะยาก ดูอย่าง VIA เค้าก็ไปทำตลาดส่วนอื่นแทน ก็อยู่ได้เหมือนกัน

OverclockZone Member pandaranger007's Avatar

เล่นชุด แรก เหลือเงินกินข้าว+ซื้อหนังชมพูได้เยอะ

กว่า น่อม2 จะถูกก็นู๋น ปลายปีหน้า

รอจนเหงือกแห้งไม่ได้ใช้คอมพอดี

OverclockZone Member Hunterwing's Avatar

มติเป็นเอกฉันท์แฮะ เลือกข้อ 1 กันหมด
    ดีจัง จะได้เลิกลังเลกับชีวิตสักที ^^"
    ขอบคุณในความมีน้ำใจของทุกท่านครับ

ปล. เเรม 4 G(2*2G) นี่มันเกินความจำเป็นหรือป่าวครับ

OverclockZone Member aongmo's Avatar
    บริษัท สยามอินเวอร์เตอร์ จรัญ 89/2

เลือก 1 ด้วยคน

OverclockZone Member pab6533's Avatar

ก็ว่าข้อ 1 ข้อ2 เดียวของใหม่ๆมามีเซ็ง แน่นอน

OverclockZone Member boyro's Avatar

จัดชุด1 ไปครับ รอชุด3มา ผมว่าราคาเปิดตัวมีจี๊ด ไหนจะรอให้ราคาลงอีก

Bookmarks

Bookmarks