Announcement

Collapse
No announcement yet.

HD 1TB M/B soc 478, 462 มองไม่เห็นใช่หรือไม่ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• HD 1TB M/B soc 478, 462 มองไม่เห็นใช่หรือไม่ครับ

พอดีที่ำทำงานผมเพิ่งซื้อ ES.2 1000 GB มาครับ แต่ใส่กับบอร์ด 478 ของพี่ที่ทำงานแล้ว
    มันเห็นแค่ 31 MB เองครับ (ยังกะเห็นแค่ค่า Buffer) พอเอาไปเสียบกับ 775 ก็เห็นปกติ
    ที่นำไปเสียบนี่คือ บอร์ด มี sata1 2 port นะครับ ลูกเก่าของพี่เขาแค่ sata 250 เห็นปกติ
    แต่พอซื้อมาใหม่ 1000 GB กลับเห็นแค่ 31 MB เท่านั้น ถ้าใส่ box เห็น เต็มครับ (931 GB)

แปลว่า บอร์ดเก่า 478 462 ไม่ support ใช่มั้ยครับ bios ก็อัพไม่ได้ละ ที่ลงอยู่ก็ล่าสุดของเวป M/B ละ
    มีวิธีแก้มั้ยครับ พี่เขาอยากใส่ไว้ในเครื่องเลย ไว้ backup ข้อมูล ไม่ต้องใส่ BOX

ขอบคุณครับ

เช็ค Jumper ดู
    อ่านคู่มือบนตัว HDD นะ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
      เช็ค Jumper ดู
      อ่านคู่มือบนตัว HDD นะ
      เช็คแล้วครับ คุณ TWK ใส่ jumper ให้เห็นเป็น sata1 ไว้แล้วครับ ไม่ได้ถอดออก
      ตัว 250 GB ก็เซตไว้ ก็เห็นครับ

Comment

ใครผ่านไปมาเคย ลองกับ socket 478 462 พวกนี้ ช่วยบอกทีค๊าฟ ว่าเป็นแบบนี้อะเป่า

Comment

Working...
        X