overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18

Thread: ATi HD4850 จะหา Havok Physics™ โหลดได้ที่ไหนหรอครับ ???

OverclockZone Member DraiZa's Avatar

Red face ATi HD4850 จะหา Havok Physics™ โหลดได้ที่ไหนหรอครับ ???

ผมได้เห็นมาจากหนังสืออะครับ ว่า ATi ก็มี Physics ด้วยเป็นของ Havok อะครับ จะไปหาได้ที่ไหน ผมลองไปดูในเว็บมัน ต้องซื้ออะครับ ผมก็งง แล้วในหนังสือบอกว่า "เพียงแค่โหลดไดร์เอวร์ของ AMD ก็จะได้มา" ← (ประมาณเนี่ยครับ) หรือว่ามันติดตั้งภายในตัวอยู่แล้วอะครับหรืออีกอย่างมันติดตั้งแล้วแต่ไม่มีไดร์เวอร์ ช่วยตอบที่ครับ ผมม งง ถ้ามีก็อยากได้ (เห็นเค้าบอกว่า Havok Physics™ ต้อง HD4000 series ขึ้นไปอะครับ)

ps000000
    Guest

รอต่ออีกหน่อยครับ กำลังพัฒนา แล้วอาจจะรวมเข้าไปใน ATi Catalyst

ถ้ามีตัวนี้ จะได้เอาไว้แข่งกับ NVIDIA CUDA PhysX ได้

OverclockZone Member

อันนี้เปงข่าวเก่านะครับไม่รู้ว่ามันอัพเดทไปถึงไหนแล้ว ข่าวมีอยู่ว่า AMD ประกาศเปงพันธมิตรกับ Havok (ซึ่งอินเทลได้เข้าซื้อกิจการไว้แล้ว) การจับมือก็เป็นในลักษณะของ การออฟติไมค์ชิพของ AMD-ATI ให้ทำงานเข้ากับระบบ Physics ของ Havok ซะมากกว่าคับ ตอนนั้นเปงการทำให้เข้ากับตัว ซีพียู ฟีนอม ด้วยคับ แต่ตอนนี้ไม่รู้ว่ามันยังไงต่อคับ ผิดพลาดยังไงก็ขออภัยด้วยคับ

http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=253829
    ลองอ่านดูนะคับ

OverclockZone Member DraiZa's Avatar

แสดงว่า Physics ของ ATi ก็ยังไม่มีหรอครับ (ตอนนั้นผมลอง Test 3Dmark Vantage (Dx10) ดูครับ กระตุกหน่อยๆ แต่ภาพสวยมากๆ แล้วมันมีตอน Test Physics ดูอะครับ กระตุกเป็ดเลย ไม่ทราบว่าเกี่ยวหรือเปล่า [ตอนผมลง 3Dmark Vantage มันให้ลง PhysX ด้วย ← แต่ผมคิดว่ามันไม่ทำงาน])

{เรื่องข่าว} ผมว่าถ้า AMD จับมือกับ Havok ในฐานะที่ Intel ซื้อไปแล้วมันจะรุ่งหรอครับ ทั้ง AMD-ATi [ผมไม่เกี่ยวอยู่แล้ว AMD อิอิ]

แล้วสรุปว่า Havok Physics™ นี่ยังโหลดได้ไหมครับ มันมี Try Version แล้วผมลองอ่านผ่านๆ เห็นเหมือน For PC มั่งครับ ถ้ามันมีให้โหลดแล้วผมว่าน่าจะใช่ได้หนะครับ ผู้รู้ช่วยตอบที [ใครมีเว็บ AMD-ATi ของ Thai มั่งครับ หากมีผมจะไปถามแม๊มเลย(เพิ่มเติมเกี่ยวกับ Havok Physics™ http://www.havok.com/content/view/17/30/)

ตอบด้วยน่ะครับ

รบกวนตอบด้วยเฮะ

OverclockZone Member estrellas's Avatar

เท่าที่ผมทราบ ตอนนี้ Havok ยังไม่มี Hardware Acceleration บน GPU นะ
    (แต่ต่อไปอาจมี)

ก็คือ Havok ใช้ CPU คำนวณ Physic อย่างเดียว การ์ดจอเขียวแดงรันไม่ต่างกันครับ
    http://www.fudzilla.com/index.php?op...8372&Itemid=34

OverclockZone Member lampofgod's Avatar

โอ Ati มี Physic ด้วยก็ดีสิ เพราะตอนนี้ Ati มี DX10.1 ส่วน nVidia มี PhysicX

OverclockZone Member devilshura's Avatar

ความสามารถทางฮาร์ดแวร์ไม่ใช่ปัญหา(เคยเห็นมีคนแฮ็คให้ATIรันPhysX ได้แล้ว) ติดที่NVIDIAซื้อPhysX ไปก่อนแล้วครับ(ผมว่าHavokเป็นมตราฐานที่เปิดมากกว่าPhysX ที่รันแบบเจาะจงฮาร์ดแวร์มากไป)

OverclockZone Member p35ds3p's Avatar

อยากให้มีไวไวครับจะได้เห็นความเปลี่ยนแปลง

OverclockZone Member lightzer's Avatar

โอว สุดๆอะมันจะเป็นไงน้า หรือผมจะย้ายค่ายมาแดงดี

Wink

ว่าแต่แล้วตอนนี้ค่ายแดงมี Physics กับเค้าไหมครับเนี่ย

ว๊ากกกกก ทำไง Ati ไม่มี ฟิสิก อ่าาาา ช่วยที ใครแฮกเป็นแฮกแม๊มเลย ซื้อ Mirrors Edge มาเจอฟิสิกของ Nvidia ไปกระตุก ....

OverclockZone Member Roman9441's Avatar

ห่วงอารายกับ Phsyx ครับคุณให้ CPU เขาทำไปก็ดีแล้วจะไปเพิ่มภาระการ์ดจอทำไม Phsyx ที่การ์ดจอประมวลได้ก็ไม่ใช่ phsyx แท้ๆเหมือน CPU เพราะเป็นการปรับ Code ให้มาคำนวน แต่ยังไงมันก็สู้ CPu ที่ออกแบบมาเพื่อ Phsyx ไม่้ได้

OverclockZone Member shady's Avatar

r u shure ? ปัจจุบันความแรงของgpu มันแซง 4 core ไปแล้วครับ hd48xx series อยู่ระดับ teraflop แล้ว จำข่าวที่ nvidia มันกัดกับ intel ได้ไหม? ว่ากันด้วยเรื่องความแรง gpu vs cpu ใครแรงกว่า สุดท้าย nvidia เล่นพ่วงเข้ากับphysx เข้าไปเพื่อให้ gpu ตัวเองคำนวณไปซะ

อ่อ ส่วน ati ก็มี โปรแกรมที่ใช้ gpu แปลงไฟล์ เร็วสุดๆ เร็วกว่า cpu หลายเท่าตัว แต่ว่าไฟล์ใหญ่มาก เลยไม่น่าสนใจเท่าไหร่

OverclockZone Member Mazzard's Avatar

รู้สึกเหมือน เป็นคำถามเมื่อหลาย เดือนก่อนแล้วนะ -*- ขี้เกียจตอบ search เอาละกัน เฮ้อ

OverclockZone Member Cycrops's Avatar

ไม่มีฟิสิกซ์ ก้อไปเรียนเอาสิคร๊าบ ม.ปลายเขาเปิดสอนแล้ว

OverclockZone Member Camfrog_Terms_Of_Service's Avatar

Talking

Quote Originally Posted by shady View Post
    r u shure ? ปัจจุบันความแรงของgpu มันแซง 4 core ไปแล้วครับ hd48xx series อยู่ระดับ teraflop แล้ว จำข่าวที่ nvidia มันกัดกับ intel ได้ไหม? ว่ากันด้วยเรื่องความแรง gpu vs cpu ใครแรงกว่า สุดท้าย nvidia เล่นพ่วงเข้ากับphysx เข้าไปเพื่อให้ gpu ตัวเองคำนวณไปซะ

อ่อ ส่วน ati ก็มี โปรแกรมที่ใช้ gpu แปลงไฟล์ เร็วสุดๆ เร็วกว่า cpu หลายเท่าตัว แต่ว่าไฟล์ใหญ่มาก เลยไม่น่าสนใจเท่าไหร่
    แจ่มครับ +10

OverclockZone Member nukzahaha's Avatar
    ใต้สะดือ สาวๆ * - -

งั้นผมคงต้องไปพึ้ง nvidia

เพราะ cpu ผม อ่อน = =

Bookmarks

Bookmarks