มีปัญหาคอมชอบค้างรบกวนผู้รู้ตอบที
overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7

Thread: มีปัญหาคอมชอบค้างรบกวนผู้รู้ตอบที

OverclockZone Member

Unhappy มีปัญหาคอมชอบค้างรบกวนผู้รู้ตอบที

ถ้าโดยปกติ ดูหนังฟังเพลงธรรมดาหรือแม้แต่เล่นเกมส์ อื่น ๆ จะไม่มีปันหา พวก เกมส์ freestyle จะไม่มีปัญหาเลยเล่นได้เรือยๆ แต่พอเล่นเกมส์ lineage เล่นได้สักพัก เครือง จะค้าง แล้ว ลองเปิดดู cpu มันทำงานเต็มที่ 99-100% ram วิ่งที่ 600 ก่าๆ เครื่องมันค้างทำอะไรไม่ได้เลยนอกจากรีเครื่อง ลงลงไดร์ฟเวอร์การ์ดจอใหม่แล้วก็ไม่หาย ลองฟอแมทดูเพราะคิดว่าจะเป็นทีไวรัส ก็ยังเป็นเหมือนเดิม อยากทราบว่าเป็นที่อะไร ใครพอมีวิธีแนะนำไหมคะ

สเปคคอม Pentium4 CPU 2.4GHz แรม 1G
    การ์ดจอ nvidia GeForce 6200
    Mainbord ASUS P4V8X-X
    น่าจะประมาณนี้

OverclockZone Member Open's Avatar
    l เชียงใหม่ l ลำพูน l พะเยา l

'_'a ให้ผมลองทายละกันนะครับ

ผมว่าเป็นที่ตัวเกมครับ เพราะผมก็เป็นเหมือนกันเวลาเล่นลินเนจ
    อาการของผมคือ เล่นๆอยู่มันก็ค้างไป แต่สามารถหมุนมุมกล้องของเกมได้ตามปกติ เพียงแค่ขยับตัวละครไม่ได้
    นานๆจะเป็นซะทีนึงครับ ( เครื่องไม่ค้างนะครับ ค้างแต่ตัวเกม )
    วิธีแก้ของผมก็คือปล่อยทิ้งไว้ >.< ประมาณ 5-20 นาทีมันก็จะกลับมาเล่นได้เหมือนเดิม

เห็นคุณบอกว่าเปิดดู CPU กับ Ram ว่ามันรันเท่าไหร่ได้ แสดงว่า ย่อหน้าจอลงมาดูได้ใช่ไหมครับ
    กด End Task ปิดเกมไปเลยไม่ได้เหรอครับ ( ปิดแล้วเข้าเกมใหม่อ่ะครับ ส่วนใหญ่ผมใช้วิธีนี้ )

ท่านบอกว่าเล่นเกมอื่นๆไม่มีปัญหา ผมว่าคงเป็นที่ตัวเกมลินเนจเองแล้วล่ะครับ

~.~ ยังไงรอท่านอื่นๆแนะนำด้วยละกันครับ

เวลาเล่น จะเล่น เป็น แบบ วินโดว์ โหมดค่ะ เคยลองรอ แล้วอ่ะคะมันกะค้างเหมือนเดิมทำไรไม่ได้เลย กด end task ก็จะไม่ได้แล้ว

OverclockZone Member slate's Avatar
    God of Future !!

ถ้าไม่ใช้ที่ตัวเกมส์ ก็คงเป็นที่เครื่องมันทำงานหนักไป เพราะเกมส์มันกินสเป็คมาก ลองดูเกมส์ที่โหดๆตัวอื่นดูครับ ว่าเกิดอาการเดียวกันรึเปล่า

ลอง ลงเกมส์อื่น ดูอีกทีแล้ว ซึ่ง cpu มันกะวิ่งในระดับที่สูง แต่ก็ยังสามารถเล่นได้อยู่ มีแลคๆ บ้างนิดหน่อย ปกติดี
    ตอนแรกเข้าใจว่าเป็นที่พัดลมการ์ดจอ มันไม่เวิร์คหรือเปล่า เลยลอง เปลี่ยนพัดลมดู ซึ่งอาการก็ยังคงเหมือนเดิม อยากทราบว่ามันจะเกียวที่ ซีพียูด้วยไหม พัดลมซีพียูรอบตกเป่า ถึง รันได้สูง ขนาดนั้น แล้วเป็นเหตทำให้เครื่องค้าง

OverclockZone Member slate's Avatar
    God of Future !!

ผมว่าคงต้องขยับไปเล่นการ์ดจอตัวที่แรงขึ้นครับ ส่วนพัดลม cpu มันจะเพิ่ม-ลดรอบ ตามการใช้งานครับ อย่างถ้ารัน 50% ขึ้นไป cpu จะร้อนขึ้น รอบพัดลมก็จะถูกปรับขึ้นตามครับ

GetB@ckerS Clan !

น่าจะเป็นที่hardwareทำงานหนักจนร้อนเกินไปคับ

Bookmarks

Bookmarks