Announcement

Collapse
No announcement yet.

การ์ดจอ Spark ทำไมมันถูกจังครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การ์ดจอ Spark ทำไมมันถูกจังครับ

การ์ดจอของ Spark ราคาทำไมมันถูกกว่าของยี่ห้ออื่นมากๆเลยครับทั้งๆที่สเปค core/mem ไม่แตกต่างกันเท่าไหร่

แล้วรุ่นที่เท่ากันของ Spark กับยี่ห้ออื่นเช่น Winfast เนี่ยแตกต่างกันยังไงครับ หรือแค่ตัวการ์ดจอดูเท่กว่ากันระบบระบายความร้อนดีกว่ากัน? อยากทราบถึงคุณภาพเนี่ย ต่างกันมั้ยครับที่สเปครุ่นเท่ากัน

ไปที่ร้านแล้วเอามาเทียบกันนะ

แล้วจะรู้เอง

แล้วก็แพคเกจ พกวห่อบรรจุภัญฑ์ด้วย

Comment

ผมว่า มันเป็นจุดขายของสินค้าแต่ละยี่ห้อ นะครับ
      ชิ้นแรกคุณภาพดี ราคาแพง
      อีกชิ้นคุณภาพokตรงตามมาตรฐาน แต่ดีสู้อีกชิ้นไม่ได้ ถ้าขายราคาเท่ากัน แน่นอนคนก็ต้องเลือกชิ้นแรก เพราะ ฉนั้น จึงต้องมีราคาที่ถูกกว่านิดหน่อย เป็นอีกทางเลือกหนึ่ง

Comment

ไม่ต่าง

ทุกอย่างคุณภาพคล้ายๆกัน แต่ที่ถูกกว่าเพราะทาง Spark เองนั้นบริษิทแม่เค้าเคยทำเกี่ยวกับพวก Chip พวก IC มาก่อนจึงทำให้สามารถสั่งของมีคุณภาพ ราคาสมเหตุสมผลมาผลิตครับ

Comment

บริษัท palit ที่เมืองนอก ทำให้สปาร์คเอาไปตีตราเขาเอง พวกวัสดุ ความปราณีตในชิ้นงานบางส่วน สู้ยี่ห้ออื่นไม่ได้ครับ แต่ก็ไม่ได้เลวร้าย สำหรับผมว่ามันคุ้มราคา

Comment

มันอยู่ที่การตลาดครับ ของบริษัทนั้น เช่น ของมีคุณภาพ ราคาแพง ยอดขายจะขายได้น้อยกว่า ของที่มีคุณาพมาตราฐาน ราคาที่ยุติธรรม จึงทำให้ขายได้มาก มันขึ้นอยู่กับบริษัมครับ มันเป็นหลักการทางการตลาดอะครับ

Comment

ขายน้อย เอากำไรมาก

ขายมาก เอากำไรน้อย

งานนี้บรรดา *เถ้าแก่* มาตอบกันเองเลยครับ

Comment

มีการลดทอนคุณภาพอุปกรณ์จากต้นแบบลงในบางจุดฮับ แต่ยังอยู๋ในเกณฑ์ที่พอรับได้ เช่น สังเกตที่ตัวเก็บประจุ แผ่นระบายความร้อน การยึดสกรูตามจุดยึด ตัวชิป RAM และชนิด โดยการ์ดจอภาพเจ้าอื่นๆ ใช้ DDR3 แต่พี่ท่านยัด DDR2 (สังเกตได้จากณุปร่างหรือรูปทรงของตัว RAM ได้ด้วยตาเปล่า หรือใครใส่แว่นอยู่แล้วก็มองออกได้) เข้าไปในรุ่นเดียว ซึ่งเจอมากับตัวเองเลย และงานก็ยังไม่ค่อยปราณีตนักเมื่อเทียบกับทาง Winfast, XFX, Asus

ดูเหมือนเค้าเล่นตลาดล่าง-กลางๆ น่ะ แต่งบถึงก็ลองดูตัวอื่นๆ ขึ้นอยู่กับงบด้วย
                Last edited by panda_exterme; 2 Oct 2006, 13:37:28.

Comment

คุณภาพในรุ่นเดียวกันจะสู้กับยี่ห้ออื่นไม่ได้สินะครับ รวมทั้งผลการทดสอบด้วย?

Comment

ใช่ในบางรุ่น แต่บางรุ่นก็มีคะแนนการทดสอบที่ไม่เป็นรอง เพียงแต่ต้องเข้าใจว่าการตลาดที่แตกต่างกันเข้าเน้นสานฝันให้คนงบน้อย

จริงๆ แล้วกับเนื้องานการผลิตมองด้วยตาเปล่าก็รู้ ลองไปดูด้วยตัวเองสิฮับแล้วจะรู้ได้เลยว่ามันแตกต่างกัน อย่างไรก็ตามขอให้เข้าใจด้วยว่าคุณภาพเขาก็สมกับงบประมาณนั่นแหละ ซึ่งเราไม่อาจฟันธงลงไปได้...

ฝากแง่คิดคือ รถยนต์ทุกคันต่างก็วิ่งได้เหมือนๆ กัน แต่รถแต่ละคันมันก็วิ่งได้สบาย ตอบสนองทันใจ ความปลอดภัย หรือมีเงือนไขที่แตกต่างกันไปนะฮับ คำถามคือ? หากมีงบพอคุณจะซื้อรถแบบไหน???

อีกอย่างปัญหาการใช้น่ะต้องผ่านไปหนึ่งปีหรือมากกว่า ก็จะยิ่งมองเห็นความแตกต่าง

ส่วนตัวหากมีให้เลือกตามที่ท่าน Kem ระบุไว้ Spark กับ Winfast ก็จะขอเลือก Winfast ในที่นี้ ดูเหมือนว่า Com7 เป็นตัวแทนจำหน่าย

สรุป ขึ้นอยู่กับงบประมาณกับความชอบส่วนตัว และเป็นเพียงแค่หนึ่งในแง่คิดเท่านั้นนะ ส่วนตัวผมใช้ Asus อยู่อ่ะ

ขอให้ Enjoy
                    Last edited by panda_exterme; 2 Oct 2006, 14:37:46.

Comment

ขอบคุณครับ เคลียร์!

Comment

บารรุ่น แรงกว่าด้วยครับ

Comment

โหยท่านเซียนทั้งหลายมาได้ความรู้มากเลยครับ ขอบคุงครับ

Comment

เขาตัดของแถมออกน่ะครับ ราคามันเลยถูกกว่า

Comment

พอเพียงครับ

Comment

Working...
                              X