Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมมันมีเสียง จี๊ดๆๆลำคาญผู้รู้ช่วยทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by amcrew View Post
    แคร๊กๆ นี่คงเป็นฮาร์ดดิสมากกว่านะครับ อันนี้เค้าพูดถึงเสียงจี๊ด.... ไม่ใช่จี่ไม่ใช่แคร๊ก อิอิ
    cpu กับ hdd ห่ างกัน 1คืบ เปิดฝาเอาหูแนบแล้ว หยุดพัดลมแล้ว

มาจากแถวๆ cpu แน่นอน

(เสียงไม่เหมือนและเบากว่า hdd อาจจะเพี้ยนไปบ้างจากหูและภาษาที่เขียน แต่ผมคิดว่าเสียงคงเหมือนกัน)

Comment

งงเลย อ่ะช่วยดันไป

เคยเป็น แต่ตอนนั้นมันดังออกมากจาก Speaker บนเมนบอร์ด

Comment

mainboard chipset AMD 7 Series รึป่าวคับ ถ้าใช่ เป็นเสียงไฟวิ่งผ่านขดลวดคับ

Comment

mainboard chipset AMD 7 Series

ผมใช่อยู่ ไม่เห็นมีเสียงไรเลยคับ

Comment

เครื่องที่ใช้มีเสียงจี๊ดๆ ตรง internal modem

Comment

ตกลง มันเสียงอารายกานแน่นี่

Comment

โอ้ย วันนี้ รื้อแล้วรื้ออีกพวกสายไฟก็ไม่หายแฮะ แต่แปลกใจตรงที่ว่า เวลาถ่ายเท่ข้อมูล ลงusb drive
                นานๆ หรือ format usb drive มันไม่ดังแฮะ เลื่อนเมาส์ ซ้ายขวาก็ไม่ดัง รันโปรแกรมก็ไม่ดัง
                แต่พอมัน format usb drive เสร็จ แม่งดัง ต่อเหมือนเดิม ก็เริ่ม ฟันธงว่า เมนบอท แน่เลย เหมือนว่า cpu สั่งงานแล้ว มัน รวนๆๆ เลยมีเสียง ไม่รู้ใช้เปล่า ผู้รู้ช่วยแก้ไขที่ ดึกๆๆเงียบ แมงลำคาญ

Comment

เพื่อนผมเอง มันดังจริง ๆ ผมก็ไม่รู้จะทำยังไงแล้ว

ปล. อีกไม่เกิน อาทิตย์ มันบ้าชัวร์ confirm!

Comment

ผมกำลังเป็นอยู่ครับ รับประกันว่าเสียงมาจาก HDD ซึ่งอยู่ๆมันก้ดังเมื่อก่อนไม่ดัง และดังช่วงที่โหลดข้อมูลหนัก ๆ หรือไม่ก็เลื่อน สกอเมาท์ ไม่ก็ช่วงที่ดึงข้อมูลจากHDD มันจะ ดังผมก็ไม่รู้สาเหตุ แต่กลัวHDDจะไป
                    Last edited by tanapon000; 3 Jan 2009, 21:00:53.

Comment

PSU ฟันธง ไม่ต้องไปนั่งฟังเสียง เปลี่ยนแล้วหายชัว ไม่เชื่อไปยืมเพื่อนมาเปลี่ยนดู

ทางเทคนิค มันเป็นเสียงสวิชชิ่ง ของ เฟท นะ ซึ่งปกติมันจะไม่ดังขนาดนั้น
                      Last edited by renball; 3 Jan 2009, 21:52:02.

Comment

ขอบคุณสำหรับความคิดเห็นครับ พี่ที่บอกให้ เปลี่ยน ซัพพาย ผมลองเอาของเพื่อนมา เปลี่ยนแล้วครับไม่หาย ส่วนเรื่องที่บอกว่าเสียงมาจาก hdd ไม่ใช้แน่นอนครับ วันนี้ผมลอง เปิดฝา case ด้านซ้ายออก เสียงดังกว่าเดิมมาก เสียง มันออกมาจาก socket CPU จริงๆๆครับ นี้เอาหู แนบเลย เซ้งเป็ด
                        ไอ้ อาการ มีเสียงแบบนี้ทำให้เราลำคาญหู แต่มันไม่ได้เสียไปเลย แบบนี้ มัน เครม ได้ปะครับ

Comment

ตั้งแต่ผมทำมา มันก้อมีแต่PSU นะคับที่ดัง แปลกมากกกกกกกกกกกกกกกกก

Comment

เปลี่ยนจาก em460 ไป icute750 ก็ไม่หาย

ปล.psu อยู่ล่าง cpu อยู่บน***งกัน 1คืบเหมือน hdd

พรุ่งนี้จะลองกล้อง vdo ไม่รู้จะเก็บเสียงได้ป่าว

Comment

555+ ไม่ต้องตกใจหนูๆ
                              ผมจะบอกว่าของผมก็เป็น เสียงดังมาจาก แท่นcpu แน่นอน คาดว่าจะเป็นที่พัดลมระบายอากาศเอง
                              ของผมเปิดฝาเคส ตลอด 24 ชม. ความร้อนระดับปกติ แน่นอน
                              แต่มันดังของมันเอง แต่ของผมดังไม่บ่อยเท่าไหร่หรอก
                              แต่ก็รู้ว่าดังมาจาก cpu แน่นอน
                              cpu ผม amd 3000+ พัดลมเดิมๆ
                              ตอนนี้ผมทำเป็นลืมๆมันไปแล้ว ไม่ค่อยดังแล้วล่ะ
                              ถ้ายังไงให้คุณลองหาพัดลม cpu มาใส่ใหม่แล้วกัน 5555+

Comment

อืม ของผมก้อเป็นที่พัดลมcpu นะ ถ้าลักษณะของเสียงเหมือนกัน เเต่ของผม oc เเล้วจะเป็น
                                จากการเดา เวลา cpu ร้อนมากๆ พัดลมก้อจะหมุนเเรง มันเลยเกิดเสียง

อันนี้อีกกรณีนะ - - ส่วนมากจากอันอื่นม่ะรุ้คับ

Comment

Working...
                                X