Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยู่ดีๆหน้าจอก็กระพริบๆๆแล้วดำแล้วสักพักก็ติดสักพักก็กลายเป็นสีประหลาดๆแล้วก็ดับแล้วก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยู่ดีๆหน้าจอก็กระพริบๆๆแล้วดำแล้วสักพักก็ติดสักพักก็กลายเป็นสีประหลาดๆแล้วก็ดับแล้วก

อยู่ดีๆหน้าจอก็กระพริบๆๆแล้วดำแล้วสักพักก็ติดสักพักก็กลายเป็นสีประหลาดๆแล้วก็ดับแล้วก็ติดสีประหลาดๆผมลองขยับการ์ดจอให้แน่นมันก็ปกติสักพักก็มีอาการเหมือนเดิมอีก(ลองหลายครั้ง)แล้วผมลองถอดการ์ดจอมาเช็ดผมเอายางลบถูๆๆที่ขั้วที่มันใช้ต่ออ่ะครับแล้วเสียบไปใหม่โหลดบิตตั้งไว้เมื่อวานตอนเที่ยงคืนครึ่งแล้วออกไปกินเหล้ากลับมาตอนตี5แล้วนอนแล้วตื่นมาอ้วกตอน8โมงเช้าผมลองเปิดหน้าจอดูทิ้งไว้อ้วกเสร็จออกมาดูมันก็เป็นเหมือนเดิมอีก มันน่าจะมีสาเหตุมาจากอะไรครับแล้วผมควรทำไง

ลองขยับแรมดูด้วย

Comment

จอเจ๊ง
      VGA เดี้ยง

Comment

จอดีชัวร์ครับครับผมลองขยับแรมแล้วด้วยครับมันก็ยังเหมอนเดิมคือดีสักพักแล้วกระพริบแล้วจอดำแล้วจอติดแล้วคำแล้วติดแล้วก็กลายเป็นสีประหลาดหลายๆๆสีแล้วกระพริบแล้วสีประหลายแล้วกระพริบแล้วดำยาวแล้วกระพริบสลับไปมาครับผม

Comment

ขั้วต่อที่ตัวจอ อาจจะหลวมครับ ลองสลับกับจออื่นดู ถ้ามีภาพขึ้นปกติก็ชัวร์ครับ

Comment

ฟันธงว่าเป็นที่สล๊อตการ์ดจอหลวมแน่นอนครับ พอการ์ดจอมันเคลื่อนที่เล็กน้อย กระแสไฟฟ้าตรงสล๊อตมันเลยขาด ๆ หาย ๆ ทำให้เป็นอาการดังกล่าว อาการแบบนี้จะเกิดไม่แน่นอนแล้วแต่ว่าตรงสล๊อตมันจะหลวมเมื่อไหร่ ทิ้งไว้เฉย ๆ ไม่ไปแตะมันอยู่ ๆ อาการมันก็เป็นได้ครับ เครื่องเก่าผม 2 เครื่องเป็นแบบนี้เลย กรณีผมมันเกิดจากการที่สายจอมันหลักแล้วไปหน่วงการ์ดจอลงมา นานวันเข้ามันเลยหลวม

ทางแก้
            - trial and error เท่านั้นครับ ถอดการ์ดจอมาเสียบใหม่แล้วเวลาเสียบสายจอเข้าไปก็ทำให้มันเคลื่อนน้อยที่สุด พยายามทำให้มันอยู่ในตำแหน่งที่แน่นที่สุด แล้วก็ลองเปิดเครื่องดู ถ้าได้ก็โอเค แต่ถ้าไม่ได้หรือว่าใช้ไปแล้วอยู่ ๆ เป็นอีก ก็ถอดมาทำแบบเดิมอีกหาตำแหน่งที่ดีที่สุดสำหรับเครื่อง แล้วถ้าโชคดีมันก็จะเจอตำแหน่งที่ใ่ช้ได้ตลอดเองครับ .... สำหรับผมค่าเฉลี่ยในการถอดเข้าออกประมาณ 10 ครั้ง แล้วจะเจอตำแหน่งที่ใช้ได้ยาวไม่เจอปัญหานี้ อีก (เมื่อกี้ก็เพิ่งแก้ปัญหานี้ให้กับเครื่องเก่าที่ยกให้พ่อใช้งานอยู่)
            Last edited by depend_ayu; 1 Jan 2009, 13:21:34.

Comment

เค้าเรียกว่า ปรินท์ล่อน ต้องไลท์ตะกั่วใหม่ถึงจะหายครับ

Comment

Working...
              X