Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีวิธีทำให้ดู TV/UBC แล้วเสียงออกเครื่อง Home Theater มั๊ยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีวิธีทำให้ดู TV/UBC แล้วเสียงออกเครื่อง Home Theater มั๊ยครับ

ตามนั้นเลยครับ

คือผมใช้ hdmi ต่อจาก home ไปยัง TV

แต่เสียงของชุด home มันจะออกเฉพาะตอนดูหนังจาก เครื่อง dvd เท่านั้นอ่าครับ

โดยที่ถ้าเปลี่ยนมาเป็นโหมด tv/ubc ปกติ (เค้าเรียก avr เปล่างะ) เสียงมันก็จะออกจาก tv อะครับ

อยากให้ดู tv/ubc ธรรมดาแล้วเสียงออกชุด home ทำได้มั๊ยครับ
    Last edited by PoseidonX; 1 Jan 2009, 15:42:54.

UBC ถ้าจำไม่ผิดเสียงมันจะออกแค่ 2.0 นะคะ วิธีง่ายๆก็คือ สายจาก UBC มันออกมา 3 เส้นใช่มะ ก็เอาสีเหลืองเข้าทีวี อีกสองสาย สีขาวกะแดงมั้ง เอามาต่อเข้า line in ของชุดเครื่องเสียง ถ้าจะให้มันออกทั้ง TV ทั้งเครื่องเสียงก็ใช้สาย Y เอา แค่นี้ก็น่าจะได้แล้วนี่มั้ง....

Comment

เสียบกับแอมป์ แล้วปรับเป็นโปรโลจิกสิครับ

Comment

เรปบนบอกวิธีด้วยก็ดีคับ ^^

Comment

เครื่องเสียงมีช่อง input ใช่มั้ยครับ ถ้ามีผมว่าน่าจะเป็นช่อง AUX ที่ว่างอยู่
          เครื่อง UBC มันจะออกเป็น 3 สายใช่มั้ยครับ ภาพ เสียงซ้าย เสียงขวา เอาภาพยิงเข้าทีวีไป ส่วนเอาเสียงซ้ายกับขวามาเข้าช่อง input ของเครื่องเสียงครับ เช่นช่อง AUX อะไรประมาณเนี้ย เสร็จแล้วพอจะดูเราก็เลือกภาพไป UBC ส่วนเสียงก็ปรับ AUX ใช้งานได้แน่นอนครับ ผมก็ต่อให้ลูกค้าอย่างเนี้ยประจํา

ส่วน TV ก็ทําได้ ถ้ามีสายทีวีเสียบเข้าไปแล้ว เราต้องเอาเสียง output จากทีวี มาต่อเข้าเครื่องเสียงเหมือนเดิม ต่อเป็น AUX ตามข้างบนก็ได้ครับ ทีวีส่วนใหญ่มันจะ output อยู่แล้ว ลองดูดีๆๆๆครับ
          ถ้าไม่มี AUX ก็บอกด้วยนะครับ ว่ามีช่องอะไรบ้างจะได้ช่วยบอกกันถูกครับ

Comment

ประเด็นคือสัญญาณเสียงของ ubc บางช่องออกเป็น stereo บางช่องเป็น mono ต่อ่ให้ท่านต่อผ่าน avr ยังไงมันก้ได้แค่่ dolby prologic II ซึ่งเสียงห่วยแตกมาก ไม่มีทางถอดเป็น dolby digital หรือ dts เหมือน เครื่องเล่น dvd ได้

Comment

ยกเว้นไว้นิดสำหรับคนที่ให้ UBC HD มีไหมหว่า ตัวนั้น มี hdmi ให้นะ คุ้นๆ ว่าใช่

Comment

มีครับ เอาสายแดงกับขาวต่อช่อง input ของ ชุด home แล้วครับ

แล้วปรับให้มันออกทางนั้นยังไงอ่าครับ

Comment

แล้วมันต้องถอดสาย hdmi ออกก่อน หรือเปล่าครับ

Comment

ได้แล้วครับ ปรับใน dvd player ให้ input เป็น aux ครับ

แต่ออกแค่ 2.0 แฮะ อยากได้ 5.1 ฮ่าๆ

Comment

Originally posted by Night_Angel View Post
                      ยกเว้นไว้นิดสำหรับคนที่ให้ UBC HD มีไหมหว่า ตัวนั้น มี hdmi ให้นะ คุ้นๆ ว่าใช่
                      เครื่อง UBC ที่ เป็น HD ยังไม่ออกนะครับ นอกจากไปเอาเครื่องอื่นที่จ่ายเป็น HD มาเสียบการ์ดดู UBC ละว่าไปอย่าง

Comment

Originally posted by visionnet View Post
                        เครื่อง UBC ที่ เป็น HD ยังไม่ออกนะครับ นอกจากไปเอาเครื่องอื่นที่จ่ายเป็น HD มาเสียบการ์ดดู UBC ละว่าไปอย่าง
                        ผมเองก็รอ UBC ส่งสัณญาณเป็น HD อยู่เนี่ยะ

Comment

ไอตัว UBC ที่ส่งเป็น HD นี่ของบริษัทมานเปล่าอะครับ

Comment

ช่อง

CH V เสียงห่วยมากๆ

Comment

Originally posted by หอมหน่อย View Post
                              ผมเองก็รอ UBC ส่งสัณญาณเป็น HD อยู่เนี่ยะ
                              Originally posted by PoseidonX View Post
                              ไอตัว UBC ที่ส่งเป็น HD นี่ของบริษัทมานเปล่าอะครับ
                              ส่งเอง ทําเอง เก็บตังค์เอง แต่คาดว่ารายเดือนน่าจะเท่าเดิมนะ

จริงอยู่ว่าถ้า HD มาจริง UBC น่าจะให้ลูกค้าซื้อเครื่องมากกว่า เครื่องตอนนี้ที่รับ HD แล้วมี HDMI ราคาคร่าวๆๆๆๆคงไม่เกิน 2 หมื่นครับ เครื่อง PVR ปาเข้าไปหมื่นต้นๆๆๆเอง

Comment

Working...
                              X