overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 13 of 13

Thread: อยากใช้ AMD ช่วยแนะนำด้วยครับ

OverclockZone Member

Default อยากใช้ AMD ช่วยแนะนำด้วยครับ

ที่จัดไว้มีดังนี้

4800+ 2.5GHz
    ASUS M3A78-CM
    RAM Kingtons 2/800 GHz <<<<มีแล้ว
    HD seagate 20 GB <<<<<มีแล้ว
    DVD ASUS 20X
    CASE+psu

คำถามคือ
    1.บอร์ดตัวนี้รับ Phenom II และมี VGA on bord หรือไม่ ถ้ามีบอร์ดอื่นๆที่ทำทั้งสองอย่างนี้ได้ ในราคาไม่เกิน 3000 แนะนำด้วยครับ
    2.HD แบ่งเป็น3พาร์ทิชัน ไดร์ฟC 5 GB พอไหมครับถ้าจะลง XP SP2/SP3 64bit หรือ 32 bit
    3.เพาเวอร์ติดเคส เอาอยู่ไหมครับ ถ้าตอนนี้ยังเพิ่มการ์ดจอ และยังไม่โอเวอร์คล็อค

เอามาใช้งานทั่วไป เขียนโปรแกรม
    ถ้าต้งแก้ตรงไหนอีกก้แนะนำด้วยนะครับ
    งบก้ 6600 ครับ
    ขอบคุณทุกท่าน

ปล1. ถ้าผิดห้องก็ขอโทษด้วยนะครับ
    ปล2.อยากหน้าตาดีบ้างเลยจะใช้ AMD ครับ อิอิ

OverclockZone Member lekmanso's Avatar

ต้อนรับสมาชิกใหม่ พึ่งสมัครใหม่อีกตังหาก ดันให้ครับ

Phenom II ราคาไม่เกิน 3000 ไม่มีหรอกผมว่า

อิอิ

OverclockZone Member regency's Avatar

HDD เมพมากเลยครับหุหุ ผมว่า5G แผ่นเต็มๆลงน่าจะพอแต่ว่าอาจจะลงโปรแกรมเพิ่มไม่ได้นะ หรือไม่ก็หาตัวWin xp mini มาลงอาจจะพอไหว

OverclockZone Member Neszel's Avatar
    Big C อ้อมใหญ่`Lotus ศาลายา`Central ปิ่นเกล้า`PATA ปิ่นเกล้า`Macro จรัญ

ผมว่าเพิ่ม HDD หน่อยดีกว่าครับ 20GB ยั่งกะฮาดดิสโน๊ตบุค

ที่เอา HD ตัวเดิมเพราะเห็นว่ายังใช้ได้น่ะครับ
    อีกอย่างราคา 160-500 GB เนี่ยต่างกันไม่มาก
    ก็เลยจะ เก็บตัง เอาลูกใหม่ทีเดียวเลยน่ะครับ อิอิ

บอร์ดนี้รับ Phenom II ไม่ได้เหรอครับ แล้วที่บอกว่า support AM3 เนี่ย ยังไงกัน

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ ชาวAMD

OverclockZone Member spash's Avatar

WD 6400 AAKS 640 GB,SATA II,16 MB,NCQ NEW 2,500

เปลี่ยนฮาดดิส หน่อยๆๆ คุ้มๆ

OverclockZone Member merlix's Avatar

1.บอร์ดตัวนี้รับ phenom 2 และ รองรับ cpu am3 คับ
    2.พื้นที่ในฮาดดิสในไดฟ์หลัก ต้องเหลือไว้อย่างน้อย ram*2 นะคับ ไม่งั้นเครื่องจะอืดด พอหรือป่าวคำนวนดูคับ
    3.เรื่องไฟพออยู่แล้วคับ แต่ psu ติดเคสมันไม่มีคุณภาพนะคับ อาจเสียง่ายๆเมื่อไหร่ก้ได้ ใช้ชั่วคราวได้คับ

Quote Originally Posted by merlix View Post
    1.บอร์ดตัวนี้รับ phenom 2 และ รองรับ cpu am3 คับ
    2.พื้นที่ในฮาดดิสในไดฟ์หลัก ต้องเหลือไว้อย่างน้อย ram*2 นะคับ ไม่งั้นเครื่องจะอืดด พอหรือป่าวคำนวนดูคับ
    3.เรื่องไฟพออยู่แล้วคับ แต่ psu ติดเคสมันไม่มีคุณภาพนะคับ อาจเสียง่ายๆเมื่อไหร่ก้ได้ ใช้ชั่วคราวได้คับ
    ขอบคุณครับ

สงสัยน่ะครับว่าต้อง เอา แรม2แถวเหรอครับ เพราะผมมีแค่แถวเดียวแต่เป็น 2/800 น่ะครับ
    ไดร์ฟหลัก ลงแค่ OS winamp office แค่นี้ล่ะครับไม่รู้จะพอไหวสำหรับ 5GB อิอิ
    กะว่าจะเพิ่ม HDD อยู่แล้วน่ะครับ แค่รอราคาลงมาอีกหน่อยครับ

OverclockZone Member boyro's Avatar

HDD มือ2 160G ประมาณ 1000 ถ้วน 80G ประมาณ 800ถ้วน
    M3a78-CM มี VGA ON แระรองรับ AM3ครับ แต่ประสิทธิภาพ CPU AM3 จะลดลง

OverclockZone Member boyzaa's Avatar

20G แบ่ง3พาติชั่นเลยหรอครับ ^^

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

HDD ลง Vista เต็มพอดี หิหิหิ

Quote Originally Posted by boyzaa View Post
    20G แบ่ง3พาติชั่นเลยหรอครับ ^^
    แบ่งไว้เมื่อ 6-7ปีก่อน น่ะครับ อิอิ ตอนนั้น ใช้window2000 แล่วค่อยเปลี่ยนเปน xp
    ก็ลงพอน่ะครับ แต่ไม่รู้ทุกวันนี้แผ่นเขาโมอะไรใส่มาบ้าง เลยไม่แน่ใจว่าจะพอไงล่ะครับ

อ่อ ลืมบอกครับทุกวันนี้ผมใช้ intel core2duo 2.4GHz อยู่ แต่ว่าเมื่อคิดๆการใช้งานกับประสิทธิภาพของCPU นั้น ยังใช้พลังของ CPUไม่เต็มที่เลย แบบว่าเสียดายเงินน่ะครับ

AMD เหมาะแล้วสำหรับการใช้งานตอนนี้ แถมยังเหลือตังอีก อิอิ

OverclockZone Member banknow's Avatar
    มอ.ภูเก็ต วิศวกรรมคอมพิวเตอร์

รู้มั้ยคับ HDD เก่าๆ ที่ทำงาน หนักๆ มาแล้ว
    เวลาใส่เครื่องใหม่ๆ จะรู้สึกว่า มันอืด
    ( HDD ที่เป็น IDE )

แนะนำ

1.ซื้อใหม่ แบบ SATA
    2.Fdisk,repair HDD ตัวเดิม ให้พร้อมใช้ 100%

Bookmarks

Bookmarks