อาการมันก็คือ จอค้างอะครับ บางทีเปิดเครื่องมา ซัก1-2 นาที เกิดอาการจอค้าง

เม้าส์ กับ คีย์บอด ไม่เวิค แต่บางทีก็เล่นได้ยาว ไม่มีอาการดังกล่าวเกิดขึ้น

ทำอะไรไม่ได้เลยนอกจาก รีสตาร์ทเครื่อง ตอนค้างจะมีเสียง

แบบว่า เหมือนเสียงตกร่องอะครับ ดัง ครืดๆๆ ไม่หยุด

และตอนเปิดเครื่อง บางที กด ปุ่ม power แต่หน้าจอไม่ขึ้นครับ

ผมรองเอาสายต่อไปเสียบกับการ์ดจอ ออนบอร์ด ใช้ได้ระยะนึงครับ

แต่ช่วงหลังๆ มีอาการจอไม่ติด เหมือนกับการ์ดตัวแรก แต่ยังไม่เคยเจอ

อาการจอค้างหรือ แฮงค์ กับ ตัวการ์ดจอ ออนบอร์ด อะครับ

อยากทราบว่า สาเหตุเกิดจากอะไรหรอครับ

เปนที่การ์ดจอหรือเมนบอร์ด