Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหาเรื่องการเล่นเกมส์ผ่านวงLAN

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหาเรื่องการเล่นเกมส์ผ่านวงLAN

ปัญหาของผมเป็นแบบนี้ครับ

คอมผมใช้ Vista SP1
    คอมเพื่อนผมใช้ XP SP2

พอจะเล่นเกมส์ผ่านโหมด Local Area Network มันมีปัญหามองไม่เห็นเครื่องที่เป็น host คือไม่สามารถ join เกมส์ได้
    เป็นบางเกมส์นะครับ (set ให้ทั้งสองเครื่องอยู่ในworkgroupเดียวกันแล้วนะครับ ลองแชร์ไฟล์กันได้ปกติ ไม่มีปัญหา)

เท่าที่ลองมา เกมส์ที่สามารถเล่นได้ join ได้ ไม่มีปัญหาคือ Warcraft3 (DotA)
    ส่วนที่ไม่สามารถjoinกันได้คือ Command&Conquer3 Kane's Wrath และ Red Alert3
    (สร้างเกมแล้วแต่อีกเครื่องมองไม่เห็นเครื่องที่สร้าง จึงไม่สามารถjoinได้)

วอนผู้เชี่ยวชาญช่วยไขปัญหาทีครับ ขอบคุณครับ
    (ปล. ทุกเกมได้ทดลองเล่นผ่านโปรแกรมHamachiเวอร์ชั่นล่าสุดแล้ว เล่นได้ไม่มีปัญหา -*-)
    Last edited by bankyzz; 2 Jan 2009, 20:11:53.

ขุดๆ ไม่มีใครช่วยตอบเลยครับ T^T

Comment

ปิด firewall ด้วยครับ

Comment

Originally posted by s.krohlek View Post
        ปิด firewall ด้วยครับ
        ปิดแล้วครับ ไม่ได้อยู่ดี - -"

Comment

ให้เครื่องที่ใช้ Vista ทำการ fix ip ครับ

Comment

โปรแกรมฮามาชิ น่าจะได้ครับ

Comment

Originally posted by ArtBow View Post
              โปรแกรมฮามาชิ น่าจะได้ครับ
              ได้ครับ แต่ว่าถ้าเน็ตมันมีปัญหานิดหน่อยมันจะหลุดออกจากเกมไปเลยอะครับ
              เลยอยากเล่นผ่านวงLANปกติมากกว่า

Comment

ขอดันหน่อยนะครับ

Comment

อยากได้แบบละเอียดๆหน่อยอ่ะครับ T^T

Comment

C&C3 กับ RA3 ตอนลงเกมต้องใช้ CD-key คนละอันกันนะครับ ลองลงเกมใหม่ดูนะ

Comment

ขอดู การเซ็ต IP ของเครื่องทั้ง 2 ด้วยนะครับ

ยกตัวอย่าง เครื่องนี้

Last edited by mrkai999; 4 Jan 2009, 19:15:26.

Comment

เป็นตามแบบนี้ทั้งสองเครื่องเลยครับ

เพราะเคยลองทำตามแบบในรูปของ mrkai999 แล้วมันใช้อินเตอร์เน็ตไม่ได้น่ะครับ

แล้วตัวเกมตอนลงผมใช้ cd-key ต่างกันนะครับ (เจเนอเรตจาก key gen)

ยังไงรบกวนให้คำแนะนำอีกสักครั้งนะครับ ขอบคุณครับ

Comment

เกมพวก RedAlert ต้องลง Protocol ที่ชื่อ IPX ครับ

ใน XP ก็กดปุ่ม Install ที่เห็นนั่นละครับ เลือก IPX เลย

ส่วนวิสต้า มันไม่มีมาให้ครับ ต้องใช้ Google ช่วยครับ ลองหาดู

แล้วต้องเข้าไป Config ค่าของ IPX แต่ละเครื่องด้วยครับ จำไม่ค่อยได้แล้ว

แต่ Google ช่วยท่านได้ อิอิ

Comment

Originally posted by เด็กชายใต้ดิน View Post
                            เกมพวก RedAlert ต้องลง Protocol ที่ชื่อ IPX ครับ

ใน XP ก็กดปุ่ม Install ที่เห็นนั่นละครับ เลือก IPX เลย

ส่วนวิสต้า มันไม่มีมาให้ครับ ต้องใช้ Google ช่วยครับ ลองหาดู

แล้วต้องเข้าไป Config ค่าของ IPX แต่ละเครื่องด้วยครับ จำไม่ค่อยได้แล้ว

แต่ Google ช่วยท่านได้ อิอิ

่ช่ายเรยครับผม

ต้องเลือกIPX แล้วใส่ค่า ไม่ให้ซ้ำกัน อย่างเช่นเครื่องที่หนึ่ง ใส่เลข1

เครื่องที่สองใส่เลข2

ประมานนี้ครับ

ปล.วิสต้า ผมยังไม่เคยลองนะ แต่xpนี่ ชัวๆ

Comment

Working...
                            X