Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยจัดสเป็คระหว่างที่รอพันทิพย์เปิด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยจัดสเป็คระหว่างที่รอพันทิพย์เปิด

ปีใหม่ร้านในพันทิพย์ปิดเกือบหมดเลยไปแล้วไม่ได้ซื้ออะไร แต่ก็ดีอย่างมีเวลาให้คิดเพิ่มขึ้นอีก

เลยจะมาขอคำแนะนำหน่อยนะครับ เครื่องผมใช้รันเซิร์ฟเกมส์หนักๆแล้วก็เข้าทดสอบด้วยในเครื่องเดียว,เล่นเกมส์ด้วย,โหลดบิทด้วย,เปิดทิ้งไว้นานพอสมควรเกิน 20ชม,ทำงานด้านกราฟฟิกด้วย,ซื้อทียาวไปเลยเผื่ออนาคต

งบ 40,000/+-2000 ที่คิดไว้คือ i7 หรือ Core2 Quad

อันนี้คือที่ผมจัดไว้

CPU : Intel Core i7-920 2.66GHz LGA1366 QPI4.8GT/s Smart Cache 8MB - 11,240
    Mainboard : ASUS Rampage II Extreme - 15,690
    Harddisk : 500/7200 SEAGATE SATA 7200 RPM SATA II B/F 32 MB. - 2,080
    Graphic Card : ASUS EN9800GTX+ DK TOP/HTDI/512M PCI-EX - 8,200
    Memory : G.Skill DDR3 Tri-Channel 3GB HK CL8-8-8-21 - 5,800
    Optical Drive : ASUS Black DRW-20B1LT 20x20 Dual Panel DVD Writer 12x12 DL 14x DVD-RAM LightScribe S-ATA Retail - 920
    Power Supply : Asus Power Supply 500W (P-50GA) support PCI Express 2.0 - 2,695
    Case : Asus Black Steel ATX Mid Tower Case Model "VENTO 3600" Retail - 3,700

ดูๆแล้ว สาวก Asus แน่ๆ

ผมเชียร์ i7 ละกัน งบเยอะ

Comment

ที่ชอบ ASUS ไม่ใช่เพราะติดแบนนะครับ แต่มีเหตุผล เริ่มจาก MB ตัวที่รองรับ i7 ก็ Intel/Gigabyte/Asus

ซึ่งจากที่ศึกษามาก็มีของ ASUS น่าสนใจที่สุด ส่วน Graphic Card Nvidia ผมจะเล่น Gigabyte/Asus ลองหาข้อมูลแล้วเอามาเปรียบเทียบกันก็เจอ Asus DK TOP เจ๋งสุดในรุ่น GTX+ มาถึง Optical Drive ราคาพอๆกันหมด เลยใส่ให้มันเข้าชุดกับ Case VENTO 3600 ซึ่งตัวนี้ชอบเป็นการส่วนตัวสวยดีครับถึงแม้ใครๆจะบอกว่าร้อน
      และตัวสุดท้าย Power Supply ยังไม่แน่ใจครับรอเพื่อนเลือกให้แต่ยังไม่มีใครตอบเลยจากกระทู้เดิมว่าควรใช้ไฟเท่าไหร่แล้วควรรุ่นใช้รุ่นไหนดีระหว่าง SilverStone/Tagan/Gigabyte Odin/iCute ขอตัวที่มาตรฐานหน่อยอ่ะครับ ที่กล่าวมาก็คือเหตุผลที่เลือกใช้ Asus ยังไงช่วยผมตัดสินใจด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

Comment

Working...
      X