overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 4 of 4

Thread: ขอคำแนะนำทีครับ

OverclockZone Member team's Avatar

Default ขอคำแนะนำทีครับ

พอดีน้องที่ต่างจังหวัดขึ้นมากทม.จะซื้อnotebookแล้วให้ผมพาไปซื้อที่พันทิพแต่ผมไม่รู้เรื่องเลย
    เลยอยากให้ท่านผู้รู้ช่วยแนะนำรุ่นที่เหมาะสมหน่อยครับ งบ20,000-24,000 มันเรียนอยู่ปี2ใช้งานทั่วไป ทำงาน เล่นเน็ต เล่นเกมออนไลท์บ้าง ขอลิงค์ดูรูปด้วยนะครับแนะนำร้านด้วยก็ดีครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

OverclockZone Member pattyna's Avatar

http://www.*****************/
    เวบนี้เอาไว้ค้นคว้าหาคำตอบด้าน NB ครับ แต่อาจจะมีเวบอื่นด้วย
    ( แต่กระนั้นเวบนี้ก็ยังเป็นทางเลือกที่หลายคนการันตี )

ส่วนที่แนะนำในความคิดผมนะ จากประสบการณ์ที่เคยเป็น นศ แบก NB ไปๆมาๆบ่อยๆ
    1. ถ้่าคิดว่าต้องเคลื่อนย้ายบ่อยๆ และร่างกายไมไ่ด้แข็งแรงมาก อย่าเอา Notebook
    ที่ใหญ่กว่า 14 นิ้วครับ หรือไม่ก็ไม่ควรน้ำหนักเกิน 2.5 โล
    2. ในงบนี้อย่างน้อย ควรเลือก NB ที่มี Cpu Core 2 Daul ขึ้นไปครับ บอกง่ายๆว่า
    สมมติ Intel Core 2 Duo P7350 พวกที่นำด้วย P จะเป็นรุ่นใหม่ครับ ( อยากรู้ลึก
    ลองศึกษาดู ) เป็นพวกที่จะนิยมใส่ลงไปในแพรทฟอร์มของ Centino 2 มีผลทำให้
    ประหยัดไฟขึ้น ส่วนพวกIntel Core 2 Duo T5550 นำด้วย T จะเป็นรุ่นเก่า แต่ไม่ได้
    หมายถึงว่ามันจะเบากว่าพวก P นะครับบางตัวแรงกว่าหลายขุมก็มี ( ดูจากปริมาณ Clock
    Fsb และอื่นๆ ยิ่งเยอะยิ่งแรง) จำนวนตัวเลขตัวหลัง ยิ่งเยอะยิ่งแรงครับเช่น T5550 จะแีรงกว่า
    T2390 เอาเป็นข้อสังเกต
    3.พวก VGA หรือการ์ดจอแยก ให้ดูจาก http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=211529 ดูว่าอันไหนเป็นการ์ดจอ onboard อันไหนเป็นการ์ดจอแยก
    แนะนำว่า ถ้าออนบอร์ดอย่าให้ต่ำกว่า Intel Gma 4500 HD ครับ ถ้าเป็นตัวแยก
    ก็มอง Nvidia 9300 GS หรือ Ati 3470 HD การ์ดจอ 2 ตัวนี้ควรเป็นมาตรฐานที่เอาไว้เล่นเกม
    ในยุคนี้ไม่ควรจะต่ำกว่า ในลักษณะที่มีการ์ดจอแยก แล้วเลี่ยงได้ควรเลี่ยง Nvidia ที่เป็น ซีรีย์ที่นำ
    หน้าด้วย 8 ครับ เช่น 8400 8600 เพราะซีรีย์นี้กับ NB แล้ว จะมีปัญหาจุกจิกเยอะ
    4. Netbook ( โน๊ตบุ๊กเครื่องเล็กจิ๋วๆ ) ดูน่าสนใจก็จริง ทั้งเบาและราคาถูก แต่เป็นไปได้เล่นพวก
    Notebook ธรรมดาๆไปดีกว่าครับ อันนี้คือใรแง่ของการใช้งานสำหรับ นศ ครับ Notebook มันจะ
    ค่อนข้างใ้ช้งานได้ถูกจุดประสงค์กว่า

เป็นคำแนะนำจากผมครับ ซึ่งอาจจะขัดแย้งกับคนอื่นบ้าง แต่ก็เป็นสิ่งที่ผมพยายามรวบรวม
    และกลั่นกรองมาให้ฟังครับ น่าจะมีประโยชน์กับคนที่พึ่งเริ่มหัดดู NB บ้างไม่มากก็น้อยครับ

และก็รอท่านอื่นๆมาช่วยเสริมอีกครับ เพื่อครั้งแรกกับการซื้อ NB จะได้เป็นไปอย่างราบลื่น

OverclockZone Member naja_return's Avatar

ThinkPad R61 2 หมื่นต้นๆ ได้ T8100 ครับ แต่ถ้าเอารุ่นประกันโหดก็ R61 7735-E21 T8100 เหนเค้าได้กัน 25900 แต่ ThinkPad R61 มีแต่ GMA X3100 นะครับ

ส่วนแนะนำร้านผมไม่แนะนำ แต่จะบอกกร้านไม่แนะนำครับ คือ BigIT พันทิพย์ ชั้นบนสุด (ใ่ต้ IT CITY ไม่ีุรุว่าชั้นอะไร) ผมโดนขโมยกระเป๋า Targus ThinkPad อ่ะครับ และยังมีเพื่อนอีกท่านที่โดนเหมือนๆกันครับ นอกจากนี้ยังโม้เกินจริงครับ

OverclockZone Member DeepThroath's Avatar
    World Wide Open Source

http://www.techxcite.com/ อีกเว็บของไทยที่ทำรีวิวโน๊ตบุ๊ค ลองเข้าไปดูประกอบการตัดสินใจ

แนะนำเพิ่มเติมว่าด้วยงบเท่านี้อย่าไปหวังเล่นเกมอะไรมาก ดูตัวที่ cpu แรงๆเน้นทำงานดีกว่าครับ

Bookmarks

Bookmarks