overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18

Thread: [สาระน่ารู้] : วิธีการเปลี่ยนเลนน์ที่ถูกวิธี

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar
    ในใจของเธอตลอดไป....

Default [สาระน่ารู้] : วิธีการเปลี่ยนเลนน์ที่ถูกวิธี

หวัดดีฮับ พี่ ๆ น้อง ๆ น้า ๆ ที่น่าร๊าก ทุก ๆ ท่าน วันนี้ก็เป็นวันว่างของคนบ้า ๆ หน้าตาดี(หรือป่าวหว่า...)
    นอกเรื่องมาเยอะล่ะ วันนี้ผมมีวิธีประกอบเลนน์กะบอดี้กล้องในกรณีที่เพื่อน ๆ ใช้กล้อง SLR คง งง กันอ่ะดิ ว่าทำไมผมถึงต้องพูด จากทริปที่ผมเคยจัดถ่ายรูปกับน้อง ๆ ผมสังเกตว่า น้อง ๆ เวลาเขาเปลี่ยนเลนน์แล้ว ทำไมฝุ่นเข้าบ้าง ใส่ติด ๆ ขัด ๆ มั่ง เอาแหละเรามาดูวิธีที่ถูกกันครับ

1. ให้เราสังเกตครับว่ากระบอกเลนน์ของเราจะมีเม็ดสีขาว ๆ หรือ สีอื่น ๆ แล้วแต่ค่ายของกล้อง จะเป็นเหมือนปุ่มสีเล็ก ๆ ข้างเมาส์เลนน์

2.ให้เราจับบอดี้ในลักษณะ คว่ำหน้าเมาส์ลงและสังเกตว่ามีจุดเล็ก ๆ เช่นกันตรงขอบเมาส์บอดี้ ให้เราเสียบเลนน์เข้ากะเมาส์ให้จุดสีของกระบอกเลนน์ตรงกับจุดของเมาส์ที่ตัวบอดี้พอดี แล้วทำการหมุนเลนน์ตามเกรียวของเมาส์กล้อง (ในรูปนี้ผมได้ทำการถ่ายในมุมใต้กล้องโดยการเอามือถือจับกล้องนั้นเหน็บไว้กับหน้าอกครับ ไม่ได้วางกะพื้น)

3.ในเมื่อเราใส่เลนน์ได้แล้ว อ่าแล้วเก็บเลนน์ล่ะ ก็เช่นกันครับ คว่ำหน้าเมาส์หรือเลน์ลง (แนะนำให้ใส่สายไว้ถ้าไม่ถนัด) จากนั้นให้มือซ้ายจับบอดี้ (ข้างที่มีปุ่มปลดลอคเมาส์) พร้อมทั้งใช้นิ้วใดก็ได้ กดปุ่มนั้นค้างไว้ แล้วอีก มือ 1 หมุน แล้วทำการเก็บเลนน์ และเอาฝาเมาส์กล้องมาปิดทันที เท่านี้ก็เป็นอันเสร็จการเก็บกล้อง

Note : ห้ามหงายหน้าเมาส์ขึ้นเพื่อเปลี่ยนเลนน์ เพราะอะไร เหงี่อ / ฝุ่น / ผง สารพัดที่อยู่แถวนั้น อาจตกลงไปได้ อย่างน้อยถ้าเราคว่ำฝุ่น หรือ ผง จะไม่ตกเข้าไปใน ตัวกล้อง กระจกสะท้อน และ เซ็นเซอร์ ถือเป็นการป้องกันวิธีหนึ่ง

อาจเป็นเรื่องเรื่อง เล็กๆ น้อย ๆ มีสาระบ้างไม่มีสาระบ้าง แต่หวังว่าคงได้ประโยชน์ไปบ้างนะครับ ขอให้สนุกกับการถ่ายภาพนะครับ เพื่อน ๆ

HAPPY NEW YEAR 2008
    Last edited by ด๊อกเตอร์แซด; 2 Jan 2009 at 03:17:05.

OverclockZone Member Fon589's Avatar

ยังทำอยู่เสมอ ไม่เคยลืมคับพี่ อิอิ

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

ถ้า ซีเรียสกับฝุ่นจริงๆ แนะนำเปลี่ยนในถุงพลาสติกใบใหญ่ๆครับ

ช่วยได้เยอะ

OverclockZone Member ด๊อกเตอร์แซด's Avatar

Quote Originally Posted by NICKKIEZ View Post
    ถ้า ซีเรียสกับฝุ่นจริงๆ แนะนำเปลี่ยนในถุงพลาสติกใบใหญ่ๆครับ

ช่วยได้เยอะ

สงสัยต้องถุงใบใหญ่ ๆ หน่อยนะ นิกกี้จัง

G.แก้มก้น Member NICKKIEZ's Avatar
    http://phonpanu.tumblr.com/

Quote Originally Posted by ด๊อกเตอร์แซด View Post
    สงสัยต้องถุงใบใหญ่ ๆ หน่อยนะ นิกกี้จัง
    ถุงใส่ลูกชิ้นม้าง แหม่ -___-"

OverclockZone Member เก่งจี๊ดจ๊าด's Avatar

ขอบคุณครับ

OverclockZone Member Herulaya's Avatar

FF เดือนละครั้ง อิอิ

Quote Originally Posted by Herulaya View Post
    FF เดือนละครั้ง อิอิ
    ล้างเซ็นเซอร์ฟรี อ่ะดี๊ คุคุคุคุ

OverclockZone Member [KoonG]'s Avatar
    The TUBE Electronics Group

มีเลนส์เดียวจะเปลี่ยนมั่งได้ปะ
    อิอิ
    ขนาดไม่เคยถอดขี้ฝุ่นยังเข้าเลยอะ

Quote Originally Posted by [KoonG] View Post
    มีเลนส์เดียวจะเปลี่ยนมั่งได้ปะ
    อิอิ
    ขนาดไม่เคยถอดขี้ฝุ่นยังเข้าเลยอะ
    ถ้าเลนน์เดียวอย่าถอดเลยครับ โอกาสฝุ่นเข้าเลนน์สูง
    Last edited by ด๊อกเตอร์แซด; 3 Jan 2009 at 21:14:43.

OverclockZone Member independent131's Avatar

Quote Originally Posted by ด๊อกเตอร์แซด View Post
    ถ้าเลนน์เดียวอย่าถอดเลยครับ โอกาสเลนน์เข้าสูง
    ตกลงมันฝุ่นหรือเลนส์ที่เข้า

Quote Originally Posted by independent131 View Post
    ตกลงมันฝุ่นหรือเลนส์ที่เข้า

พิมพ์ตกไปหน่อย เอิ๊ก ๆๆ

OverclockZone Member golfpipo's Avatar

เอ่อ ผมเคยเปลี่ยนเลนส์ตอนยังไม่ได้ปิดสวิชต์อะครับ คือกล้องมันยังทำงานอยู่ แล้วเปลี่ยนเลนส์(ลืมปิด) จะมีผลอะไรต่อกล้องมั้ยครับ

Quote Originally Posted by golfpipo View Post
    เอ่อ ผมเคยเปลี่ยนเลนส์ตอนยังไม่ได้ปิดสวิชต์อะครับ คือกล้องมันยังทำงานอยู่ แล้วเปลี่ยนเลนส์(ลืมปิด) จะมีผลอะไรต่อกล้องมั้ยครับ
    ไม่เคยลองเหมือนกันครับ แต่ปิดก่อนผมว่าดีกว่านะครับ

OverclockZone Member [KoonG]'s Avatar
    The TUBE Electronics Group

^
    ^
    3:44 ยังไม่นอนอีกเหรอฮะ

Quote Originally Posted by [KoonG] View Post
    ^
    ^
    3:44 ยังไม่นอนอีกเหรอฮะ
    ผมมันมานุดกลางคืนครับ...ความเงียบๆ ทำให้ผมนึกงานออกครับ

ขอบคุณครับ ผมเคยหงายกล้องขึ้นทีนึงตอนถอดเลนส์ เสียวฝุ่นเข้าเหมือนกัน

OverclockZone Member yakultzaa's Avatar
    เสือใหญ่,แก่งหินเพิง

ขอบคุณงับ

Bookmarks

Bookmarks