Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่องเปิดได้พักนึงก็ดับไป พอเปิดอีกทีมีเสียงตี๊ด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครื่องเปิดได้พักนึงก็ดับไป พอเปิดอีกทีมีเสียงตี๊ด

รบกวนแนะนำหน่อยครับ ไม่รู้ว่าเป็นอะไร

อาการคือเปิดเครื่อง เข้า set up ของ m/b ไม่ได้ พอกดผ่านไป ก็จะ boot จนเข้าวินโดวส์ได้ แล้วเครื่องจะดับไปเอง

หลังจากดับไปแล้ว เปิดใหม่ จะมีเสียงตี๊ด ตี๊ด แล้วก็ดับไปอีก T_T

แถมแรม ปกติมันจะเห็นเป็น dual ddr แต่ตอนนี้่เห็นเป็น single แล้วครับ (แต่ยังเห็นเต็มความจุอยู่)

ขอบคุณครับ

http://www.tempf.com/getfile.php?fil...mime=audio/wav

เสียงแบบนี้ครับ

Comment

บอร์ดน่าจะลาโลกไปแล้วครับ

Comment

ตอนนี้ขยับไปขยับมา ก็เปิดขึ้นแล้วครับ

แต่หน้าจอแจ้งว่า CPU หยุดทำงานไป เนื่องจากปัญหาความร้อน (Thermal) ซึ่ง CPU ที่ผมใช้ 3.0GHz HT Socket 478

พัดลม CPU ก็ทำงานดีครับ

รบกวน ช่วยแนะนำหน่อยครับว่าควรจะทำยังไงดี มีความเป็นไปได้ไหมครับ ว่าน่าจะมาจาก Supply จ่ายไฟไม่พอ (ก่อนนี้ใช้ 350W ก็ทำงานได้ดี ไม่มีปัญหา แต่พอเปลี่ยนมาใช้ 460w ก็มีอาการนี้ให้เห็นบ้าง)

Comment

น่าจะถอดอุปกรณ์ทั้งหมดออกมาก่อนเเล้วประกอบใหม่ครับ
          โดยเฉพาะเเรมกับการ์ดจอ เครีย BIOS ให้เรียบร้อย ช้าหน่อยเเต่ผมเชื่อว่ามันน่าจะยังใช้ได้

Comment

เดี๋ยวผมจะลองดูครับ

ว่าแต่เคลียร์ไบออส ปกติทำยังไงเหรอครับ

Comment

มีอยู่2วิธีครับ
              1.สลับJumperหรือกดสวิทซ์ Clear Cmos บนเมนบอร์ด
              2.ถอดถ่านกลมๆที่อยู่บนเมนบอร์ดออกซักพักนึงแล้วใส่กลับเข้าไปใหม่

Comment

ถอดถ่านออกสัก 5 นาทีแร้วใส่ใหม่ เอายางลบถูแรมดู ถูการ์ดจอด้วยย เอาซิ้งออกมาทาซิลิโคนใหม่

เท่านี้ก้อใช้ได้เหมือนใหม่

Comment

ถามเรื่องทาซิลิโคนนิดครับ

เวลาทา ควรจะป้ายให้ทั่วตัวซีพียูเลยใช่ไหมครับ แล้วความหนาบางของซิลิโคนที่ทาลงไป ต้องมากน้อยขนาดไหน

ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by ekbee View Post
                    ถามเรื่องทาซิลิโคนนิดครับ

เวลาทา ควรจะป้ายให้ทั่วตัวซีพียูเลยใช่ไหมครับ แล้วความหนาบางของซิลิโคนที่ทาลงไป ต้องมากน้อยขนาดไหน

ขอบคุณครับ
                    หยอดใส่กระดองตรงกลางเลยครับ แล้วก็เอาซิงค์ทาบ เด๋วมันกระจายทั่วๆ ของมันเอง

Comment

ซีพียูอุณหภูมิอยู่ที่ 88 มันปกติป่ะครับ? หรือผมควรจะเปลี่ยนเอาพัดลมที่แรงกว่านี้มาใช้

ขอบคุณครับ

Comment

Originally posted by ekbee View Post
                        ซีพียูอุณหภูมิอยู่ที่ 88 มันปกติป่ะครับ? หรือผมควรจะเปลี่ยนเอาพัดลมที่แรงกว่านี้มาใช้

ขอบคุณครับ
                        88c จะเอาไว้เจียวไข่เหรอครับ เปลี่ยนซิงค์ด่วนเลย

Comment

แหม ผมก็ไม่รู้นี่ครับ T_T

มีพัดลมตัวไหนแนะนำไหมอ่ะครับ เพราะเรื่องนี้ ผมแปดด้านจริงๆ แฮะ

แล้วปกติ มันควรจะอยู่ที่เท่าไหร่ครับ

Comment

พัดลมนี่มันช้าไปใช่ป่ะครับ ควรจะหาตัวที่เร็วกว่านี้มาใช้

ถ้ามียี่ห้อแนะนำ บอกหน่อยนะครับ พรุ่งนี้จะได้ไปซื้อที่พันธุ์ทิพย์เลย

ขอบคุณมากๆ เลยครับ

Comment

2562 รอบ พัดลมวิ่งสุดตรีนแล้วครับ ถ้าไม่เป็นเพราะฝุ่นเข้าไปอุดจนซิงค์ระบายความร้อนไม่ดี ก็ลองหาตัวใหม่มาเปลี่ยนครับ ไม่ทราบใช้ cpu ตัวไหนอยู่อ่ะ จะได้แนะถูก

Comment

Working...
                              X