Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไม ASROCK AB 350 k4 ไม่ขึ้น ram Dual chanal

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไม ASROCK AB 350 k4 ไม่ขึ้น ram Dual chanal

ryzen 1600x
    ab 350 k4
    ram corsair 3200 8*2 CMU16Gx.........C16

แถม เป็นแบบนี้ คิดว่าเสียบแน่นแล้ว นะครับ หรือ ผมลืมอะไรไป

ลองสลับแล้ว

เสียบช่อง 1-3 หรือ 2-4 หรือเปล่าครับ ตัวอย่างก็ตามรูป

Comment

Originally posted by superager View Post
      เสียบช่อง 1-3 หรือ 2-4 หรือเปล่าครับ ตัวอย่างก็ตามรูป
      [ATTACH=CONFIG]4007143[/ATTACH]
      ใช่ครับผม ก็ลอง สลับหมดแล้ว นะ มันเป็นเฉพาะไบออส อะครับที่ขึ้นวาา ซืงเกิ้ล แต่ ใน CPUZ มันก็ DUAL นะ

ที่ผม สงสัยคือ ทำไม มัน usable แรมไป 8 กิ๊ก ตอนผม ลอง ใส่แบบ single 12 / 34 มันไม่ usable นะ

ปล. ผมใส่ 13 / 24 มันusable ตลอด

Comment

ลองเอายางลบทำความสะอาดขาแรมครับ

Comment

Originally posted by pparadox View Post
          ใช่ครับผม ก็ลอง สลับหมดแล้ว นะ มันเป็นเฉพาะไบออส อะครับที่ขึ้นวาา ซืงเกิ้ล แต่ ใน CPUZ มันก็ DUAL นะ

ที่ผม สงสัยคือ ทำไม มัน usable แรมไป 8 กิ๊ก ตอนผม ลอง ใส่แบบ single 12 / 34 มันไม่ usable นะ

ปล. ผมใส่ 13 / 24 มันusable ตลอด
          ลองถอด Jumper Clear CMOS ดูครับ

Comment

ขึ้นไม่ตรงกันแบบนี้มันงงๆ เทสใช้AIDA64ดูครับวิ่งสปีดเท่าdualมั้ย

Sent from my vivo V3Max using Tapatalk

Comment

Originally posted by ganesha View Post
              ลองถอด Jumper Clear CMOS ดูครับ
              ลองแล้วก็ไม่หายนะครับ ปวดหัวจิมๆ

Comment

Originally posted by superager View Post
                ขึ้นไม่ตรงกันแบบนี้มันงงๆ เทสใช้AIDA64ดูครับวิ่งสปีดเท่าdualมั้ย

Sent from my vivo V3Max using Tapatalk

ก็ขึ้น DUAL นะครับ

Comment

Originally posted by noom-noom View Post
                  ลองเอายางลบทำความสะอาดขาแรมครับ
                  สลับ ทั้ง 1-3 // 2-4 ก็เป็นเหมือนกันหมดนะครรับ ลอง ใส่แรม อย่างละ 1 ตัว มันก็เห็นหมด ฮาๆ

Comment

Originally posted by pparadox View Post

ก็ขึ้น DUAL นะครับ
                    ผิดปกติครับ red write copy ควรจะได้อย่างน้อย 30k ครับใน mode dual 2133

Comment

Originally posted by Apest View Post
                      ผิดปกติครับ red write copy ควรจะได้อย่างน้อย 30k ครับใน mode dual 2133
                      ไปทางไหนต่อดีครับ เป็น่ที่ บอด หรือ แรม

Comment

ไปทางไหนต่อดีครับ เป็น่ที่ บอด หรือ แรม
                        สองทางนี้ผมว่าต้องยกเครื่องไปเทสที่ร้านที่ซื้อมาไปลองสลับแรมคู่อื่นมาเทสดู หรือจะไปยืมแรมddr4ของเพื่อนมาเทสถ้าคู่ใหม่ติดแสดงว่าเป็นที่แรม ถ้าไม่ติดก็น่าจะเป็นที่บอร์ดครับ

Comment

ลองยืมแรม DDR4 Dual-channel ของเพื่อนมาลองเสียบดูครับ ว่าอาการยังเป็นอยู่หรือเปล่า

Comment

Originally posted by ganesha View Post
                            ลองยืมแรม DDR4 Dual-channel ของเพื่อนมาลองเสียบดูครับ ว่าอาการยังเป็นอยู่หรือเปล่า
                            สงสัยจะต้องไปร้าน ร้านใกล้กว่า บ้านเพื่อน ฮาๆ

Comment

ส่งแรมไปเครม ได้แรม ตัวใหม่ มา สรุป ใส่ไป ก็ขึ้นเหมือน เดิม งงใจ

Comment

Working...
                              X