overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19

Thread: รีวิวพ์ Audiotrak MAYA44 MKII sound card

OverclockZone Member mballx's Avatar

Default รีวิวพ์ Audiotrak MAYA44 MKII sound card

Audiotrak MAYA44 MKII sound card ของหายากมาแล้วอีกหนึ่ง มาเยือนเมืองสยามก่อนปีใหม่ 2 วัน เพิ่งมีเวลามารีวิวพ์ก็วันนี้ การ์ดมาแบบครบๆยกกล่อง ตัวการ์ดสภาพดีครับ อุปกรณ์มาแบบแน่นเอี๊ยด แน่นกว่าการ์ดแพงซะอีก ชิบ ENVY 24 HT-S+Wolfson 8731 แจ็คเป็นแบบ 3/4 สเตอริโอ ช่องดิจิตอลเอาท์ โคแอค-ออฟติค ใช้งานเพื่อฟังเพลงโดยเฉพาะ จัดการลงไดว์เวอร์ รีสตาร์ทก็จะโชว์พาเนล สังเกตุนะครับว่าไดว์เวอร์การ์ดที่ใช้ชิบเวีย แทบทั้งหมดตัวเล็กๆทั้งนั้น ไม่เหมือนของครีทีฟที่ใช้ซีดี 1 แผ่นยังไม่ค่อยจะพอ แสดงว่าเวียจะเน้นที่ประสิทธิภาพของชิบล้วนๆ ได้เวลาระทึกใจทุกครั้งที่เปลี่ยนการ์ดใบใหม่...โอ้..แม่เจ้า เสียงมันโล่งมากมาย via+wolfson มันคู่กันมากมาย เสียงที่ได้มันมีเนื้อหนังมากกว่า AKM เยอะเลย โดยผมฟังทั้งอนาล๊อกและดิจิตอล โคแอค มันทำได้โล่งโปร่งกว่า ตัวโปรดิจี้ 7.1 ไฮไฟ เสียบใกล้กันเอาไว้เทสต์เปรียบเทียบซะอีก เบสมามากกว่า แน่นกว่า แต่ความสะอาดเป็นผู้ดียังน้อยกว่าโปรดิจี้ ตัวซอฟแวร์คงไม่มีอะไรให้ปรับมาก คงจะต้องจับคู่กับลำโพงดีๆ แค่นี้ผมก็ว่าเกินพอแล้วเสียงเพลงเพราะๆ คงรีวิวพ์ได้สั้นๆแต่มากด้วยใจความว่าคุ้มค่าครับถึงจะเป็นรุ่นแรกของ MAYA44 PCI ที่มันมีบางจุดเหนือกว่าการ์ดเทพๆสมัยนี้ เป็นอีก 1 ใบที่ผมชอบครับ ถ้าฟ้าเป็นใจผมจะเอาการ์ด MAYA 44 PCI สีขาวมาให้เพื่อนๆ OCZ ได้ยลโฉมกันให้ได้ครับ
    รีวิวพ์ฝรั่ง http://ixbtlabs.com/articles2/audiot...kii/index.html

Last edited by mballx; 2 Jan 2009 at 22:33:52.

OverclockZone Member Perfect's Avatar

ของเขาดีจริง สวยงามมากๆ

OverclockZone Member

แหล่มเลยครับ

OverclockZone Member หอมหน่อย's Avatar
    ใต้สะพานแขวนพระรามเก้า

หุ!ๆมาอีกหนึ่งและ

OverclockZone Member poypoy's Avatar

ท่าน รีวิว ซาวการ์ดเยอะจังเลยนะครับท่านๆๆ อิอิ อิจฉา

OverclockZone Member mballx's Avatar

Quote Originally Posted by หอมหน่อย View Post
    หุ!ๆมาอีกหนึ่งและ
    เป็นงัยบ้างพี่ หูสบายดีป่าวครับ

OverclockZone Member first22948's Avatar

รูใหญ่จัง ^^

ใหญ่ๆดิ ดีครับ

OverclockZone Member Ittipol02's Avatar

ผมรับช่วงการ์ดนี้ต่อจากคุณ mballx ครับ ขอบรรยายความประทับใจซักหน่อย

แบบอนาล็อกอย่างเดียวนะครับ ใช้คู่กับลำโพง 2.0 ของผม

เบสนุ่มแน่น เวทีเสียงกว้างใช้ได้ สะอาด เสียงกลางรู้สึกมีเนื้อหนัง(มีฮาโมนิกไม่เหมือนaudigy valueมั้ง) เสียงแหลมก็บาง ใสดี โดยรวมฟังแล้วลื่นหูมาก
    เทียบกับการ์ดเดิมของผม audigy value (mod to x-fi audio) เบสทึบๆ เสียงกลาง-สูง แห้ง สาก เวทีเสียงกระจุกอยู่ที่อก ไม่มีความต่อเนื่องของระดับเสียงเลย (ดูจะเทียบการ์ดต่างชั้นไปหน่อย แต่ถ้าการ์ดเดิมผมไม่ห่วยระดับนี้ ก็คงไม่ได้ซื้อการ์ดใหม่ซะทีละนะ)

ไดรฟเวอร์ก็เล็กดีจริงๆ มีแผงควบคุมให้หน้าเดียวจบ ที่ผมชอบที่สุดคือ auto sample rate เปลี่ยนเองตามsource เพราะผมไม่ชอบปรับเอฟเฟคหรือปรุงแต่งอะไร จึงไม่อยากre-sampling การ์ดนี่มี native asio ด้วย

ชุดทดสอบ หน้าโต๊ะคอมเน่าๆแห่งหนึ่ง

klipschรุ่นประหยัด

ลองฟังกับเพลงป็อบ ผมว่าเค้าอัดเสียงมาดีนะ sample rate 44.1KHz

พอมาดูคอนเสิร์ท sample rate เปลี่ยนเป็น 48KHz

สรุป การ์ดนี่เหมาะกับฟังเพลงดีครับ เล่นเกมส์หรือดูหนัง คงไปหวังอะไรกับ 2ch ไม่ได้ครับ

OverclockZone Member okinava30's Avatar
    นครราชสีมา-หัวทะเล ชมรม โคราชรักหมา แดกแมว

แกลบ อยากได้ อ่า.

ขนาดลำโพงเน่าๆนะเนี่ย

OverclockZone Member For Fun's Avatar

คุณบอลจะลอง Sound Card หมดทั้งโลกเลยหรอครับ

รู้ได้งัยว่าผมจะทำแบบนั้น แต่ก็ตั้งใจไว้นะครับจะหามาให้ได้มากที่สุด

OverclockZone Member For Fun's Avatar

Quote Originally Posted by mballx View Post
    รู้ได้งัยว่าผมจะทำแบบนั้น แต่ก็ตั้งใจไว้นะครับจะหามาให้ได้มากที่สุด
    อีกไม่นานคงมีตำรา Sound Card เคลื่อนที่เพิ่มอีก 1 คนเป็นแน่

ไม่ทราบว่าคุณบอลเคยลอง C-Media Oxygen HD CMI8788 รึยังครับ

ผมกำลังจะซื้อตัวใหม่มาใช้ แต่ยังกล้า ๆ กลัว ๆ อยู่ครับ

เกือบได้ลองสูด oxygen แล้ว ht omega claro ตัวธรรมดา ในราคา 2300.-ถ้าชอบใสปิ้ง ก็ต้อง oxygen ล่ะครับ

OverclockZone Member

อยากอ่านอีกครับ ว่าทำไรได้มั่ง เห้นท้ายมันใหญ่ๆ สี่รูหนะ น่าใช้ดีนะ ... รีวิวอีกหน่อยน่า นะ

OverclockZone Member Ittipol02's Avatar

อยากได้รีวิวแบบละเอียด ต้องไปอ่านโพสบนสุดครับ ลิ้งรีวิวฝรั่งที่คุณบอลแปะไว้ http://ixbtlabs.com/articles2/audiot...kii/index.html
    อย่าหวังอะไรกับผมเลยครับ ความรู้เรื่องซาวการ์ดอันน้อยนิด

มีมาอีกแล้วครับ 2600.-น่าจะซื้อได้ใครเอาให้ว่อง...

ผมยังรู้สึกใช้ไม่คุ้มเลยแฮะ หาซื้อหูฟังfull-sizeซักอันดีกว่า

Bookmarks

Bookmarks