Announcement

Collapse
No announcement yet.

INTEL COFFEE LAKE CLUB GEN 8 เชิญร่วมแจม ร่วมแชร์ ได้ที่นี่ รุ่นเล็ก รุ่นใหญ่ ได้หมด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไดเรคบูส5100 บูสวิน10แรมเต็ม16กิกไฟ1.65

Comment

• แรงงงงง

Comment

• วันนี้ อัพเดต bios เมนบอร์ดมาละ
        เหมือนเมพขิงๆ เบย อิอิ (ข้ามมาหลาย Vertion)

Comment

• cool...

Comment

• นี่คือตัวมหาเทพลากไกลไฟต่ำ ที่ชาว oc เฝ้าค้นหามาเนิ่นนาน ใช่มั๊ยครับ
            ในที่สุด ก็มีผู้มีวาสนาได้มันไปครอบครอง

Originally posted by kidza View Post
            cool...

Comment

• Originally posted by dragon_horse View Post
              นี่คือตัวมหาเทพลากไกลไฟต่ำ ที่ชาว oc เฝ้าค้นหามาเนิ่นนาน ใช่มั๊ยครับ
              ในที่สุด ก็มีผู้มีวาสนาได้มันไปครอบครอง
              มีหลายตัวครับ i5-8600k batch# L740D033 เปอร์เซ็นไฟต่ำเยอะ ที่ห้องซื้อขาย cpu มีขายอยู่ 1 ตัว ไฟใกล้เคียงกัน

Comment

• จากการทำตามคำชี้แนะ "2. Advance mode > oc tweaker > optimize cpu oc .... เลือก clock ตามที่อยากได้"
                ซึ่งผมเลือก clock ที่ 4.7 ghz พบว่า ซีพียูวิ่งที่ 4.7 ghz แต่ก็เพียงแว๊บเดียว และคอร์เดียวเท่านั้น
                จากนั้นก็วิ่งสูงสุดที่ 4.3 ghz เหมือนเดิม
                แม้จะทดสอบ cinebench r15 แต่ซีพียูก็วิ่งสูงสุดที่ 4.3 ghz ทุกหัว และได้คะแนนประมาณ 13xx
                นอกจากนี้ ไฟ vcore ใน cpu-z ยังค่อนข้างสูงอีกต่างหาก โดยวิ่งไปถึง 1.37x
                ซึ่งต่ำกว่าตอนที่ผมใช้งานเดิมๆ เสียอีก เพราะได้คะแนนประมาณ 14xx

อย่างไรก็ดี ผมลองปรับค่าต่างๆ เป็น auto ยกเว้น ค่าบางตัวที่เป็นไปตามตอนที่เลือก turbo 4.7 ghz
                ปรากฏว่า สามารถวิ่งไปที่สูงสุด 4.6-4.7 ghz ในแต่ะคอร์
                และมีการลดความเร็ว กับ ไฟ vcore (ดูใน cpu-z) ลงเมื่ออยู่ในสถานะ idle
                ทดสอบ cinebench r15 ไฟ vcore ก็วิ่งสูงสุดที่ 1.23x แต่ส่วนใหญ่จะอยู่ที่ 1.21x ได้คะแนน 15xx
                ทั้งนี้ ค่าไฟ vcore ที่ความเร็วเดิมๆ จะอยู่ที่ 1.04x - 1.05x
                แต่พอตั้งค่าแบบที่กล่าวมาข้างต้น vcore จะอยู่ที่ 1.104 - 1.120
                ซึ่งผมจะแสดงภาพค่าต่างๆ ในโพสต์ต่อไปนะครับ

Originally posted by eieieiei View Post
                ทำได้2แบบนะครับ

1. เข้าไบออส กดตรงรูปจรวด(ez...) จะขี้นTERBO แล้วมันจะ oc ให้ที่ clock ขัันต่ำ(ดูใน Advance mode > oc tweaker)

2. Advance mode > oc tweaker > optimize cpu oc .... เลือก clock ตามที่อยากได้

และถ้าจะล็อคให้4700ตลอด มีคำสั่งในไบออส ทำได้ครับ(cpu c stat support)

ึคลิปคุณZolkron นาทีที่ 59:00 ครับ

ถ้ากลัวพังไว กด Load defalt กลับมาครับ

Last edited by dragon_horse; 20 May 2019, 12:15:41.

Comment

• ขออภัยด้วยครับ ที่ภาพมีฝาผนังติดเข้ามา ทำให้เกะกะสายตาและเปลืองพื้นที่

ตอนที่เลือก turbo 4.7 ghz ระบบจะตั้งค่า cache ที่ 37
                  พอผมมาปรับแก้ค่าต่างๆเป็น auto แต่ cache ผมแก้เป็น 43 นะครับ

Last edited by dragon_horse; 20 May 2019, 12:22:02.

Comment

• ขอเข้าคลับด้วยคนครับ
                    i7 8700k + noctua u-12s + พัดลม 12 ซม. 2000 rpm + พัดลม 12 ซม. 3000 rpm
                    asrock z390 phantom gaming 9 + asus maximus x apex (สำรอง)

หมายเหตุ
                    ขอถือโอกาสออกจากคลับ i9 9900k ด้วยเลยนะครับ เพราะไม่มีแล้ว แหะๆ...กรรม

Comment

• Originally posted by dragon_horse View Post
                      ขออภัยด้วยครับ ที่ภาพมีฝาผนังติดเข้ามา ทำให้เกะกะสายตาและเปลืองพื้นที่

ลองตามนี้ก่อนครับ

1.cpu ค่อนข้างร้อนขนาดยังไม่มีโหลด เกือบ 60 องศา แต่ลอง set ตามนี้ก่อน

2.cpu ratio 47 cpu cache 43

3.bclk freguency ปรับ 100

4.ไฟ v-core cpu เปลี่ยนเป็น fix mode ลองตั้งไว้ที่ 1.150v. ถ้าบูสไม่ผ่านค่อยๆเพิ่มไฟทีละ .5

5.cpu load line ตั้งที่ lv.1

6.cpu ctates support เป็น disabled

7.cpu thermol thrattling เป็น disabled

ดีฟอลค่าเริ่มต้นใหม่ก่อนแล้วลอง set ตามนี้ดูก่อนครับ แล้วลองรัน r15 ว่าวิ่ง 4.7 ทุก core รึเปล่า

Comment

• ขอบคุณครับที่กรุณาชี้แนะ
                        ได้ทำตามแล้วครับ
                        vcore 1.150 บู๊ตเข้าวินโดว์สได้ แต่ไม่ผ่าน cinebench r15
                        ต้องเพิ่มไฟเป็น 1.200 ถึงจะทดสอบผ่านครับ
                        ลองลดไฟเหลือ 1.180 ก็ทดสอบผ่าน ทั้ง r15 และ r20
                        ทุกคอร์ร้อน 8x c ร้อนสูงสุด 89 c

Originally posted by kidza View Post
                        ลองตามนี้ก่อนครับ

1.cpu ค่อนข้างร้อนขนาดยังไม่มีโหลด เกือบ 60 องศา แต่ลอง set ตามนี้ก่อน

2.cpu ratio 47 cpu cache 43

3.bclk freguency ปรับ 100

4.ไฟ v-core cpu เปลี่ยนเป็น fix mode ลองตั้งไว้ที่ 1.150v. ถ้าบูสไม่ผ่านค่อยๆเพิ่มไฟทีละ .5

5.cpu load line ตั้งที่ lv.1

6.cpu ctates support เป็น disabled

7.cpu thermol thrattling เป็น disabled

ดีฟอลค่าเริ่มต้นใหม่ก่อนแล้วลอง set ตามนี้ดูก่อนครับ แล้วลองรัน r15 ว่าวิ่ง 4.7 ทุก core รึเปล่า

Comment

ขอบคุณครับที่กรุณาชี้แนะ
                          ได้ทำตามแล้วครับ
                          vcore 1.150 บู๊ตเข้าวินโดว์สได้ แต่ไม่ผ่าน cinebench r15
                          ต้องเพิ่มไฟเป็น 1.200 ถึงจะทดสอบผ่านครับ
                          ลองลดไฟเหลือ 1.180 ก็ทดสอบผ่าน ทั้ง r15 และ r20
                          ทุกคอร์ร้อน 8x c ร้อนสูงสุด 89 c
                          cpu วิ่งเท่ากันทุก core รึเปล่าครับ 4.7 cpu ร้อนมาก ลองถอดซิงค์ทาซิลิโคนใหม่ 4.7 ไม่น่าถึง 80+ ไฟไม่ถึง 1.25 มีหน้า cpuz ให้ดูมั๊ยครับ 8700k วิ่งเดิมๆยังไงก็ไม่ถึง 80+
                          ลองเช็คอุปกรณ์ระบบระบายความร้อนดูครับ

Comment

• ร้อนจริงๆ ครับ เดิมๆอุณหภูมิ idle เท่าไหร่ครับ
                            ตอนแกะซิลิโคนทั่วกระดองดีมั้ยครับ ใช้ซิลิโคนตัวไหน

Comment

• Originally posted by pensando View Post
                              ร้อนจริงๆ ครับ เดิมๆอุณหภูมิ idle เท่าไหร่ครับ
                              ตอนแกะซิลิโคนทั่วกระดองดีมั้ยครับ ใช้ซิลิโคนตัวไหน
                              เห็นความร้อนนี่ นึกว่าเป็น i9-9900k เลย ถ้าไม่บอกเป็น 8700k วิ่งเดิมๆ คงต้องรื้อดูชุดระบายแล้วผิดปกติ หรือ ยังไม่ได้แกะแผ่นพลาสติกใสหน้าบล๊อคออก !

Comment

• ซิลิโคน ทาทั่วกระดองครับ เพราะตอนใส่ผมขยับบี้ไปมาทั่วกระดอง
                                ผมใช้งานในเคสปิด ห้องไม่แอร์ ครับ
                                ซีพียูวิ่ง 4.7 ghz ทุกคอร์ ครับ
                                ซีพียูตัวนี้ ถือว่าไฟสูงมั๊ยครับ
                                ภาพนี้ ผมปรับ bus ไปที่ auto ไม่ได้ตั้งค่า 100 หรอกนะครับ

cpu วิ่งเท่ากันทุก core รึเปล่าครับ 4.7 cpu ร้อนมาก ลองถอดซิงค์ทาซิลิโคนใหม่ 4.7 ไม่น่าถึง 80+ ไฟไม่ถึง 1.25 มีหน้า cpuz ให้ดูมั๊ยครับ 8700k วิ่งเดิมๆยังไงก็ไม่ถึง 80+
                                ลองเช็คอุปกรณ์ระบบระบายความร้อนดูครับ
                                Originally posted by pensando View Post
                                ร้อนจริงๆ ครับ เดิมๆอุณหภูมิ idle เท่าไหร่ครับ
                                เห็นความร้อนนี่ นึกว่าเป็น i9-9900k เลย ถ้าไม่บอกเป็น 8700k วิ่งเดิมๆ คงต้องรื้อดูชุดระบายแล้วผิดปกติ หรือ ยังไม่ได้แกะแผ่นพลาสติกใสหน้าบล๊อคออก !

Comment

Working...
                                X