Announcement

Collapse
No announcement yet.

งบ 50000 บาทกับเครื่องตัด-ต่อครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งบ 50000 บาทกับเครื่องตัด-ต่อครับ

เพิ่งได้อนุมัติงบสำหรับเครืองตัด-ต่อมา 50000 บาทครับ ตอนนี้เอาแบบเต็มสเปคเลยครับ การ์ดตัด-ต่อเอาไว้บริษัททำเงินได้อีกสักพักก็จะเพิ่มแน่นอนครับ ที่เล็งๆ ไว้ก็น่าจะ RTX-100 ครับ
    ตอนนี้มีสเปคในใจไว้คร่าวๆ แล้วดังนี้ครับ

CPS : Intel C2D E6400 2.13Mhz
    Ram : 2Gb 677 (1Gb*2)
    VGA : ATI X1600 ไม่รู้ว่ารุ่นไหนดีครับ เผื่อเล่นเกมส์โหดๆ ได้ด้วยครับ
    DVD-RW : อะไรก็ได้ครับ เห็นที่พันธ์ทิพย์เชียร์ LG ซะเยอะ
    Monitor : CRT 17" 2 จอครับ (ไม่เอา LCD ครับ เอาเงินไปเพิ่มอย่างอื่นดีกว่า)
    HDD : 250 SATA2*2 Raid0 (Media) + 250 SATA2*1 (Program)
    PSU : Enermax 460W.
    Keyboard&Mouse : มาตรฐานครับ

คร่าวๆ ประมาณนี้ครับ รบกวนพี่ๆ ช่วยระบุยี่ห้อ และ Mainboard ให้ทีครับ เพราะผมเลือกไม่เป็นเลยครับ แต่เห็นที่มาแรงก็มี Gigabyte DS3/DS4, Asus P5b อะไรสักอย่างครับ รบกวนด้วยนะครับ ต้องซื้อภายในอาทิตย์นี้แล้วครับ ไม่อยากให้ทะลุงบ 50000 บาทอ่ะครับ แต่ถ้าจำเป็นจะต้องเกินก็ขอไม่เกินสัก 2000 บาทครับ

DVD-RW pioneer benQ asus ครับ LG อ่านแผ่นเป็นรอยไม่ค่อยจะดีครับ

LCD เดี๋ยวนี้ก็ไม่แพงเท่าไรนะครับ

HDD ผมชอบ sata2 80x2 Raid0 และ อีกตัวใหญ่ๆมากกว่าครับ อิอิ
    บอด p5wdH เล้ย อิอิ

Comment

HDD นี่ผมเผื่อไว้รับงานใหญ่ๆ เลยอ่ะครับ เลยเอาลูกใหญ่เข้าว่า เพราะเนื้องานสัก 1 ชม. 2-3 งานมันก็กินไปตั้ง 200 กว่า Gb แล้วอ่ะครับ ไหนจะเอ๊ฟเฟ็ก ไฟล์เรนเดอร์อีกเพียบ อิอิ

DVD-RW Pioneer ผมก็เล็งๆ ไว้เหมือนกันครับ ดูชื่อชั้นแล้วดูดีสุด อิอิ

ส่วนจอนี่ผมขอไม่เอา LCD ดีกว่าครับ ถ้า LCD แล้วเป็นตัวถูกๆ ระดับล่างๆ มันจะไม่ค่อยดีอ่ะจิ สู้เอา CRT ที่มันดีๆ ไปเลยดีกว่าอ่ะครับเงินเหลือด้วย

เมนบอร์ดตัวที่แนะมาเกรงว่าจะเกินงบป่าวครับ สัก DS3-DS4 จะเสถียรมั๊ยครับ ขอบคุณครับ

Comment

Gigabyte DS4 น่าจะเหมาะสมกับงานคุณมากกว่า
        สำหรับ HDD ถ้าเป็นอย่างคุณว่าลองนี่อย่างผมสิใช้อยู่
        Dual Seagate Barracuda 7200.10 16MB Buffer 320GB RAID-0
        แรงสุดขั้ว 250GB น่าจะเล็กไป ผมใช้กับ Ulead Video Studio 10 เวลา
        รอเรนเดอร์ลื่นเหลือใช้เลยคู่เนี้ย ส่วน DVD-RW ผมใช้เจ้า ASUS 1608 PS
        อันนี้เขียนไวมากเหมือนกันขอบอก

Comment

Originally posted by Comlow View Post
          Gigabyte DS4 น่าจะเหมาะสมกับงานคุณมากกว่า
          สำหรับ HDD ถ้าเป็นอย่างคุณว่าลองนี่อย่างผมสิใช้อยู่
          Dual Seagate Barracuda 7200.10 16MB Buffer 320GB RAID-0
          แรงสุดขั้ว 250GB น่าจะเล็กไป ผมใช้กับ Ulead Video Studio 10 เวลา
          รอเรนเดอร์ลื่นเหลือใช้เลยคู่เนี้ย ส่วน DVD-RW ผมใช้เจ้า ASUS 1608 PS
          อันนี้เขียนไวมากเหมือนกันขอบอก

"Dual Seagate Barracuda 7200.10 16MB Buffer 320GB RAID-0" ตัวนี้เป็น SATA2 ใช่มั๊ยครับ?

Comment

ใช่ครับ

Comment

ขอบคุณครับ ตอนนี้พอใจมากครับกับสเปคนี้ แต่จิ้มๆ ดูแล้วรู้สึกว่าจะเกินงบไปพอสมควรเลยทีเดียว เลยอยากถามพี่ๆ ว่า Raid0 นี่มันจำเป็นมากน้อยแค่ไหนครับ รู้มาว่ามันทำให้เรียกใช้ได้เร็วขึ้น แต่มันก็เสี่ยงเหมือนกันถ้าลูกใดลูกหนึ่งเจ๊งมันไปหมดเลยใช่มั๊ยครับ ถ้าอย่างนั้นคงต้องลดลงไปสักลูกนึงครับ เหลือ 320 ลูกนึงกับ 250 อีกลูกนึงครับ คุ้มกว่ามั๊ยครับเนี่ย แล้ว VGA ก็เหลือสัก X1300 นี่พอจะไหวมั๊ยครับกับงานกราฟฟิกพอประมาณแล้วก็เล่นเกมส์โหดๆ พอเพลินๆ

Comment

ผมว่า 320GB 2ลูกแล้ว Raid 0 น่าจะแจ่มกว่านะครับ

Comment

ขอบคุณทุกคนมากๆ ครับ ซื้อภายในอาทิตย์นี้แน่นอนครับ ถ้างบที่เกินมาไม่ผ่านนี่ให้เลือกจะลดตัวไหนดีครับ เพราะวันนี้แย๊บๆ ไปแล้วว่าอาจมีเกินอีกนิดหน่อยนะ รู้สึกว่ามันไม่ค่อยเข้าหูท่านยังไงชอบกล อิอิ

Comment

Intel 775 E6600 2.40ghz 1066mhz 4m cache 13,400

ASUS 775 P5W DH Deluxe 10,000
                    ASUS 775 P5B Deluxe 7,900
                    GIGAByte GA-965P-DS4 6,880

PowerColor PCI-E X1600XT Bravo 256MB vivo 6,500 ตัวนี้น่าจะเวริค์สุด

Corsair XMS DDR2 800 2G/800 (Twin) XMS 12,000

Seagate 320GB Barracuda 7200.10 16MB Cache S-ATA II 4,240

CASE 1,600

Comment

Working...
                    X