Announcement

Collapse
No announcement yet.

พัดลมดัง ทำไงหายคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• พัดลมดัง ทำไงหายคับ

คือจะว่าดังมันไม่ดังหรอก ยังไงหว่า - -"

เหมือนกับว่า เสียบพัดลม แต่ว่าไม่ได้เอาไปแปะกับฝาเคส คือถือกับมืออ่ะ มันไม่ดัง แต่พอลองเอาไปจ่อตรงรูปของฝาเคส (ซึ่งมีตะแกรงกันฝุ่นเป็นรูๆๆๆๆๆๆ) แล้วมันดังขึ้นมาเลยอ่ะ แล้วก็พัดลมด้านหลัง PSU ด้วย มันไม่ได้ดังเพราะพัดลมแรงหรอก แต่ดังเหมือนเป็นเสียงลมตีมากกว่า เหมือนเวลาขับรถแล้วลมมันตีหูอ่ะ ดังงั้นแหละ ทำไงให้มันเงียบอ่ะคับ

(จิงๆมันไม่ดังเท่าไรหรอก แต่โรคจิต อยากให้มันเงียบที่สุด)

ถอดพัดลมออกเลยครับ อิอิ

ล้อเล่นนะครับ แต่เพื่อนผมมันเคยทำมันบอกว่า เอาน้ำมันเครื่องไปหยอดตรงมอเตอร์มัน -*- อันนี้ผมก็ไม่รู้ รอท่านอื่นมาตอบดีกว่า

Comment

เอาน้ำมันเครื่องไปหยอดตรงมอเตอร์มัน -*- อันนี้ผมก็ไม่รู้ รอท่านอื่นมาตอบดีกว่า
      คือถ้าเอาออกมาจากเคส จะเงียบครับ พอเอาไปติดแล้วมันดัง เหมือนเสียงลมตีอ่ะครับ

Comment

ใช่เคสตัวในรูปลายเซ็นไม๊ครับ

ตะแกรงมันบางมาก ไม่แปลกเลยที่มันจะเกิดเสียง เวลาลมจากพัดลมไหลผ่าน

Comment

1.ผมขอสันนิษฐานได้ไหมครับ คือรูตะแกรงที่บอกยกตัวอย่างในลายเซ็นต์ตรงฝาข้างนั่นอะครับ บางทีความสามารถในการไหลผ่านของลมที่ผ่านตะแกรงไม่สำพันธ์กันกับความเร็วรอบของพัดลมน่ะครับคือพัดลมมีระดับอัตราการไหลเวียนอากาศสูงกว่าซึ่งทำให้ตะแกรงรับไม่ไหวลมจึงตีกลับครับ
          2.เมื่อลมผ่านรูเล็กๆในระดับอัตราการกดอากาศและการไหลเวียนอากาศที่มากกว่า(ตัวอย่างข้อ1)มันก็จะทำให้เกิดเสียงได้ครับ อย่างเช่นซิงค์hyper6+เมื่อวิ่งที่รอบ1800จะเสียงเบาครับ แต่เมือเพิ่มเป็น2000รอบ กลับทำให้เสียงเกิดดังขึ้นอย่างมากครับ.
          3.เกิดจากแกนในของพัดลมครับยกตัวอย่างเช่นว่าถ้าของถูกลองหมุนเล่นๆด้วยมือทำให้มันเกิดเสียงดังครับแต่เมื่อใช้ของมีราคากลับเสียงเบานั่นเป็นเพราะการเลือกใช้ชนิดของแกนหมุนด้วยนะครับ

Comment

ผมก็เห็นด้วยอย่างแรงครับ

Comment

น่าจะเป็นอย่างที่ว่าอะครับ

Comment

ตะแกรงแบบในรูปอ่ะแหละครับ - -" แล้วถ้าเป็นงั้นจะแก้ยังไงได้มั่งอ่ะคับ ใช้พัดลมรอบต่ำลง หรือว่าถอดตะแกรงออกไปเลย

Comment

ถอดตะแกรงเลยครับ

Comment

ลองถอดตะแกรงแล้วครับ มันก็ยังดัง - -" ไม่รู้ทำไงดีครับ พอเอาออกมามันไม่ดังอ่ะครับ หรือว่าจะเอา silent cat มาใส่ดี

หรือใครจะแนะนำพัดลมก็ช่วยหน่อยนะครับ เพราะอยากได้เป็น led หรือไม่ก็ uv อ่ะครับ

Comment

ถอดไปเลยจะทำให้ฝุ่นเข้าไปได้ง่ายกว่าเดิมครับผมคิดว่าลดรอบลงดีกว่าครับ

Comment

ถอดเลยครับ

Comment

ผมว่าอย่าถอดเลย ลดรอบพัดลม จะดีกว่าเช่นกันครับ

Comment

หายางมารองน็อตหรือใช้น็อตยางจะช่วยลดเสียงจากการสั่นด้วยครับ

Comment

ขอบคุณมากๆครับทุกท่าน แล้วลดรอบนี่ ใช้อะไรง่ายสุดครับ พัดลมผมเป็นหัว molex นะครับ ไม่ใช่ 3pin แล้วมีขายที่ไหนบ้างไอตัวลดรอบ (ไม่นับแบบ panel นะ ไม่มีตัง)

หรือว่าซื้อพัดลมรอบต่ำของ Tt หรือ CM มาใส่แทนดี

Comment

Working...
                              X