Announcement

Collapse
No announcement yet.

พัดลมดัง ทำไงหายคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by tassapon View Post
    ขอบคุณมากๆครับทุกท่าน แล้วลดรอบนี่ ใช้อะไรง่ายสุดครับ พัดลมผมเป็นหัว molex นะครับ ไม่ใช่ 3pin แล้วมีขายที่ไหนบ้างไอตัวลดรอบ (ไม่นับแบบ panel นะ ไม่มีตัง)

หรือว่าซื้อพัดลมรอบต่ำของ Tt หรือ CM มาใส่แทนดี
    ลองใช้วิธีลดรอบโดยการดร็อปโวลล์ดูนะครับหัวโมเลกแบบ4พินเช่นเดียวกับสายพาวเวอร์ก็ง่ายเลยครับ ยกตัวอย่างหัวฝั่งที่เป็นตัวผู้นะครับส่วนใหญ่จะทำมารับกับตัวเมืยที่มากับสายพาวเวอร์สังเกตุง่ายๆที่ไม่เป็นรูน่ะครับ เมื่อเอามาวางที่โต๊ะจะมีอยู่4สายนะครับ(หมายถึงสายของตัวพัดลมไม่เกี่ยวกับด้านฝั่งสายพาวเวอร์) ด้านซ้ายสุดสายที่1 จะมีสีเหลืองครับเรียกว่าสายแรงดัน12vครับ ส่วนถัดมา2และ3จะเป็นกราวน์ครับ(สีดำ)และส่วนด้านขวาท้ายสุดจะมีสีแดงครับเป็นสายแรงดัน5v
    ผมใช้วิธีลดค่าความต่างศักย์ลงครับคือสายกราวน์สีดำที่ใกล้กับสายเหลือง12vถอดออกครับสลับตำแหน่งกับสายสีแดง5vเลยครับ แค่นี้ก็จะทำให้พัดลมเราไปวิ่งที่7vแล้วล่ะครับรอบก็น่าจะลดลงตามสัดส่วนครับ
    ไม่ทราบว่าผมคิดรอบถูกหรือไม่นะครับผมคิดจากเปอร์เซ็นต์ที่แรงดันมันลดลงครับเช่นเดิมวิ่ง12vที่2000รอบ ถ้าลด7vจะวิ่งที่2000รอบหารด้วย12vแล้วคูณด้วย7vจะเท่ากับ1166รอบที่วิ่งปัจจุบันครับ

Comment

Originally posted by ohm123 View Post
      ลองใช้วิธีลดรอบโดยการดร็อปโวลล์ดูนะครับหัวโมเลกแบบ4พินเช่นเดียวกับสายพาวเวอร์ก็ง่ายเลยครับ ยกตัวอย่างหัวฝั่งที่เป็นตัวผู้นะครับส่วนใหญ่จะทำมารับกับตัวเมืยที่มากับสายพาวเวอร์สังเกตุง่ายๆที่ไม่เป็นรูน่ะครับ เมื่อเอามาวางที่โต๊ะจะมีอยู่4สายนะครับ(หมายถึงสายของตัวพัดลมไม่เกี่ยวกับด้านฝั่งสายพาวเวอร์) ด้านซ้ายสุดสายที่1 จะมีสีเหลืองครับเรียกว่าสายแรงดัน12vครับ ส่วนถัดมา2และ3จะเป็นกราวน์ครับ(สีดำ)และส่วนด้านขวาท้ายสุดจะมีสีแดงครับเป็นสายแรงดัน5v
      ผมใช้วิธีลดค่าความต่างศักย์ลงครับคือสายกราวน์สีดำที่ใกล้กับสายเหลือง12vถอดออกครับสลับตำแหน่งกับสายสีแดง5vเลยครับ แค่นี้ก็จะทำให้พัดลมเราไปวิ่งที่7vแล้วล่ะครับรอบก็น่าจะลดลงตามสัดส่วนครับ
      ไม่ทราบว่าผมคิดรอบถูกหรือไม่นะครับผมคิดจากเปอร์เซ็นต์ที่แรงดันมันลดลงครับเช่นเดิมวิ่ง12vที่2000รอบ ถ้าลด7vจะวิ่งที่2000รอบหารด้วย12vแล้วคูณด้วย7vจะเท่ากับ1166รอบที่วิ่งปัจจุบันครับ
      โดยส่วนตัวนะครับอยากแนะนำ
      Zalman ZM-MFC1 ลิงค์ http://www.jedicool.com/list.php?cate=8&productid=265 ซึ่งทั้งร้านเจไดและทีเคก็ขายราคาหน้าเว็ปอยู่ที่1250บาทครับ
      ซึ่งลองมาคิดดูว่ามันน่าจะคุ้มในระยะยาวครับ นั่นก็เพราะว่าพัดลมแบบมีไฟของcmก็ตกตัวละ450 tt300กว่าบาท หรือttแบบuvก็230บาท(12เซนตัวอย่างนะครับ)
      ซึ่งถ้าคุณเปลี่ยนหลายๆตัวเนี่ยผมว่าคงจะแพงนะครับ(หรือในอนาคตจะเปลี่ยน) เนื่องจากพาแนลตัวนี้สามารถปรับรอบได้ถึง6ตัวเลยนะครับโดย4ตัวแรกจะปรับได้ที่แรงดัน5-12vเลยนะครับ แต่2ตัวด้านขายที่เห็นจะปรับได้3แบบคือ12v 5v และปิดไปเลยครับในกรณีที่ระบบเราไม่ร้อนมากเราก็ปิดเลยเพื่อประหยัดพลังงาน ค่าไฟ และลดเสียงรบกวนครับ และสามารถใช้กับพัดลมถูกๆด้วยการลดรอบได้ด้วยไม่ต้องเปลี่ยนพัดลมแพงๆเพราะเมื่อรวมกันหลายตัวแพงกว่าฟังก์ชั่นพาแนลตัวนี้อีกครับ

ความจริงผมเล็งตัวนี้อยู่ครับ แต่กำลังชั่งใจว่าซึ้อมาแล้วมันจะเข้ากับเคสไหมแต่ยอมรับว่าปุ่มมันเหมือนพวกเครื่องเสียงไฮเอนด์ดีครับหรูหรามากมาย (โทษทีรูปเยอะไปหน่อยแต่อยากลองกดดูครับ^^)

Comment

ขอเรารับกี่ตัวก้อได้ จั๊มป์เอาเลย แต่ไม่สามารถปรับทีละตัวได้ เพราะยังไงๆก้อเปิดฝาทั้ง 2 ข้างอยู่แล้ว

Comment

ขอบคุณมากคับ แล้ว zalman ที่เป็น panel มันเสียบแบบ molex หรือครับ เพราะส่วนใหญ่ที่เคยเห็น พอเป็น panel แล้วเป็น 3pin ทุกทีเรย

ถามอีกนิดครับ สายแปลงจาก molex เป็น 3 pin หาซื้อจากไหนได้บ้างครับ พอดีซื้อ ซิงค์zalman ของการ์ดจอมา แล้วมันเป็น 3pin ต้องเสียบลงบอร์ด ทีนี้บอรดมันเต็ม -*- เอาไปเสียบวัดรอบปั๊มน้ำกับรอบพัดลมหม้อน้ำแล้วอ่ะครับ (ไม่อยากถอดอ่ะ เพราะตั้งไว้ว่า ถ้าตรวจไม่เจอรอบ หรือปั๊มดับ ให้ มีข้อความเตือนอ่ะ)

Comment

Originally posted by tassapon View Post
            ขอบคุณมากคับ แล้ว zalman ที่เป็น panel มันเสียบแบบ molex หรือครับ เพราะส่วนใหญ่ที่เคยเห็น พอเป็น panel แล้วเป็น 3pin ทุกทีเรย

ถามอีกนิดครับ สายแปลงจาก molex เป็น 3 pin หาซื้อจากไหนได้บ้างครับ พอดีซื้อ ซิงค์zalman ของการ์ดจอมา แล้วมันเป็น 3pin ต้องเสียบลงบอร์ด ทีนี้บอรดมันเต็ม -*- เอาไปเสียบวัดรอบปั๊มน้ำกับรอบพัดลมหม้อน้ำแล้วอ่ะครับ (ไม่อยากถอดอ่ะ เพราะตั้งไว้ว่า ถ้าตรวจไม่เจอรอบ หรือปั๊มดับ ให้ มีข้อความเตือนอ่ะ)
            สายแปลงจาก4พินเป็น3พินก็หาได้ตามร้านอุปกรณ์คอมพ์ทั่วไปครับหรือร้านที่ขายสายอะไหล่ฟอร์จูน พันทิพย์มีเยอะครับ แต่ซิงค์แซลแมนผมก็มีของfatal1tyผมจะมีสายแปลงดร็อปรอบ5กับ12vมาให้เลยอ่ะครับทำไมของคุณไม่มีหว่า....
            ส่วนพาแนลของซาลแมนก็ตามรูปครับ
            ส่วนของซับบีมที่เป็นแบบlcd ปรับรอบได้7ตัวราคา1650.-การปรับรอบช่วงรอบที่ทำได้จะสู้ของcoolermasterไม่ได้ครับ(zalmanพอกับcmครับ)

Comment

จริงๆผมก็เล็งไว้เหมือนกันดูหลายๆยี่ห้อและหลายรุ่นอ่ะครับเพราะจะซื้อมาติด2ตัวเอาแบบแมทซ์กันแต่ต้องสวยและคุ้มค่า(มีที่ว่าง2ช่องไดรว์เอง) ตอนแรกก็เก็บ2ช่องไว้ใส่คูลเลอร์มาสเตอร์อะควาเกท แต่ผมชอบความสมดุลครับมีซีพียูแต่การ์ดยังใช้แบบซิงค์ก็ไม่บาลานซ์ครับพอคิดว่าจะติดพร้อมกัน2อันเลยเสียดายตังค์ง่ะครับเลยติดเป็นพาแนลเท่ห์ๆเอาไว้ลดรอบพัดลมซิงค์ดูจะเทห์และประหยัดกว่าประกอบกับระบบผมไม่ร้อนอะไร(พรรณาซะยาว โทษทีครับ^_^")

Comment

zalman panel สีน้ำเงินข้างบนเนี่ยอ่ะ เท่าไรเหรอครับ ที่jedi มีขายเป่า แล้ว

การปรับรอบช่วงรอบที่ทำได้จะสู้ของcoolermasterไม่ได้ครับ(zalmanพอกับcmครับ)
                หมายความว่าไรเหรอครับ แบบว่าหมุนน้อย แต่ความแตกต่างของรอบมาก ยังงั้นป่ะคับ

Comment

zalman panel สีน้ำเงินข้างบนเนี่ยอ่ะ เท่าไรเหรอครับ ที่jedi มีขายเป่า แล้ว

หมายความว่าไรเหรอครับ แบบว่าหมุนน้อย แต่ความแตกต่างของรอบมาก ยังงั้นป่ะคับ
                  ราคะเอ๊ยราคาทั้งร้านเจไดและทีเคอยู่ที่1250.-ครับตอนนี้ร้านทีเคพึ่งนำเข้ามาน่ะครับ
                  ที่อ้างอิงหมายถึงการลดรอบสุด(ทำได้ต่ำกว่า)และเพิ่มรอบสุด(ทำได้สูงกว่า)ช่วง***งของคูลเลอร์มาสเตอร์จะทำได้ดีกว่าครับขึ้นอยู่กับพัดลมด้วยครับเคยดูเว็ปต่างประเทศน่ะครับ พัดลมบางตัวคูลเลอร์อัดได้สูงกว่าเกือบพันรอบเลยอ่ะครับก็ยังงงอยู่ทำไมมันต่างกันขนาดนี้ สรุปอีกทีคือคูลเลอร์จำลดรอบการหมุนพัดลมได้ต่ำกว่าและเพิ่มรอบพัดลมได้สูงกว่าครับ เคยเซฟกราฟมาดูด้วยแต่หาไม่เจออ่ะครับ

Comment

อ่อ ครับขอบคุณมากครับ

Comment

เปิดเพลงประชดเสียงพัดลมดีก่าคับ เพราะกว่า ^^

Comment

ลองใช้พวกน็อตยางดูสิครับ อาจจะหายก็ได้นะ

Comment

Working...
                        X