Announcement

Collapse
No announcement yet.

งบ 4 หมื่น ไม่รวมจอ ไม่เล่นเกมส์ ทำงานเน้นๆ 3D, ตัดต่อ, กราฟฟิค

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• งบ 4 หมื่น ไม่รวมจอ ไม่เล่นเกมส์ ทำงานเน้นๆ 3D, ตัดต่อ, กราฟฟิค

สวัสดีครับ..
    รบกวนจัดสเปคคอม งบ 4 หมื่น ทำงานอย่างเดียว 3D, ตัดต่อ, กราฟฟิค ไม่เล่นเกมส์
    กำลังคิดว่าควรจะจัดประกอบเอง หรือซื้อ workstation ดีครับ

รายละเอียดด้านการใช้งาน
    • โปรแกรมที่ใช้ทำงานด้าน 3D คือ Blender ซึ่งรองรับการเรนเดอร์แบบ GPU เน้น cuda เยอะๆ แต่ผมไม่ทราบรายละเอียดทางด้านเทคนิคแบบเชิงลึกนะครับ เพราะเครื่องที่ใช้อยู่ตอนนี้ การ์ดจอมันไม่รองรับฟังค์ชั่นนี้
      แต่ทราบว่าถ้าเรนเดอร์ผ่านการ์ดจอจะเร็วกว่าใช้ CPU เยอะเลย
    • ใช้งานวิดิโอโปรแกรม AfterEffect และ Premiere Pro
    • งานกราฟฟิคอิลาส และแต่งภาพทั่วไป มีเพ้นท์ภาพด้วย

รายละเอียดสิ่งที่รวม / ไม่รวมในงบ
    • ไม่รวมจอนะครับ
    • มี NAS ไว้เก็บงานอยู่แล้ว
    • มี SSD 120 gb อยู่ 1 ลูก ว่าจะเอามาใช้ลงวินโดว์
    • มี HDD 1 TB เหลืออีก 1 ลูก
    • งบ 4 หมื่น รวมค่า Windows 10 ด้วยนะครับ

จะเห็นว่าผมมี HDD เหลือเฟืออยู่แล้ว ซึ่งไม่จำเป็นต้องซื้อเพิ่ม
    หลักๆอยากเรนเดอร์งาน 3D และ AfterEffect เร็วๆ ครับ
    พอซื้อเครื่องใหม่ ว่าจะเอาเครื่องเก่ามาต่อช่วยเรนเดอร์ แบบเรนเดอร์ฟาร์ม

ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ

ลองดูครับ 1700 น่าจะเหลือๆ ในรีวิวมี Blender กับ Adobe Premiere ด้วย จะจัดเจน8ให้แต่งบไม่พอ

https://www.gamersnexus.net/hwreview...locking/page-6

CPU = AMD Ryzen 7 1700 3.0GHz = 12,090
    M/B = ASRock A320M-HDV = 1,790
    RAM = GeIL Ryzen 16GB Kit (2x8GB) DDR4 SUPER LUCE RGB LITE C16 3000MHz = 6,040 ***Saveway***
    VGA = Gigabyte GTX 1070 WF2OC 8GD5 = 14,790
    HDD = 0
    SSD = 0
    PSU = Antec VP600W = 1,850
    Case = ZALMAN T5 = 990 หรือตามชอบ
    Windows 10 Home 32/64 bit Eng = 3,850 ***Advice*** (ถูกกว่า)

รวม 41,400 คอมวัว ยกเว้น Windows กับแรม บีบงบสุดๆแล้วเพื่อเอา CPU แรงๆกับ 1070 ไม่รู้จะตัดไงละไม่ให้เกิน 555+
    Last edited by Botvinnik; 17 Oct 2017, 19:14:13.

Comment

Processor = Intel Core i7 - 7700K (Box No Fan Ingram/Synnex) ร้าน Advice ราคา 11,800 บาท

Heatsink = COOLER MASTER Hyper 212 X ร้าน Advice ราคา 1,200 บาท

Motherboard = MSI Z270 SLI PLUS ร้าน JIB ราคา 4,990 บาท

Memory = G.SKILL RIPJAWS X4 DUAL 16GB 8X2 DDR4/3000 ร้าน JIB ราคา 6,490 บาท

Hard Drive = ไม่มี

Video Card = Zotac GTX1060 Amp Edition 3GB GDDR5 ร้าน Advice ราคา 7,950 บาท

Power Supply = SEASONIC PLUS SSR-750FX 750W (80+ Gold) ร้าน Advice ราคา 4,390 บาท

Case = AEROCOOL GT-BK ATX CASE ร้าน JIB ราคา 1,090 บาท

Operating System = Windows 10 Home 32/64 Bit (FPP) ร้าน Advice ราคา 3,850 บาท

Grand Total = 41,760 บาท
      Last edited by MongkolOCZ; 18 Oct 2017, 13:20:35.

Comment

image (6).jpg

Comment

เครื่องเก่าแยกเรนเดอร์ไปเลยครับ ถ้าเชื่อมต่อกันแบบฟาร์มควรใช้เครื่องที่มีประสิทธิภาพพอๆ กัน ไม่งั้นตัวที่สเปกต่ำกว่าจะเป็นตัวถ่วง

แล้ว quadro ถ้าจะใช้จริงๆ ให้โดดไปเล่นเลขรุ่นหลักพัน รหัส x000 อย่าเล่น x00 เลย ราคาถูกสุดก็จริงๆ เอาการ์ดจอเกมรุ่นสูงๆ ยังจะดีกว่า

Comment

Originally posted by Geil View Post
            เครื่องเก่าแยกเรนเดอร์ไปเลยครับ ถ้าเชื่อมต่อกันแบบฟาร์มควรใช้เครื่องที่มีประสิทธิภาพพอๆ กัน ไม่งั้นตัวที่สเปกต่ำกว่าจะเป็นตัวถ่วง

แล้ว quadro ถ้าจะใช้จริงๆ ให้โดดไปเล่นเลขรุ่นหลักพัน รหัส x000 อย่าเล่น x00 เลย ราคาถูกสุดก็จริงๆ เอาการ์ดจอเกมรุ่นสูงๆ ยังจะดีกว่า
            อ๋ออ ครับผม ใช่ครับๆๆ เมื่อสักครู่ลองไปนั่งดูรีวิว gtx กับ quadro เปรียบเทียบกัน ปรากฏว่า การ์ดจอตระกูล gtx ทำได้เท่ากัน หรือดีกว่าอีกครับ(ในบางโปรแกรม) ต้องขออภัยด้วยนะครับ ตอนแรกที่ลองจัดสเปคไปไม่เคยดูผลเปรียบเทียบกันเลย ขอบคุณมากๆคร้าบ

จากการใช้งานของ คุณ kai3d น่าจะใช้การ์ดจอตระกูล gtx ช่วยเรนเดอร์ดีกว่าครับ
            Last edited by MongkolOCZ; 18 Oct 2017, 13:35:39.

Comment

-@MongkolOCZ เท่าที่อ่านรีวิว ในบอร์ด 3d ของเมืองนอก ส่วนใหญ่แนะนำว่า ถ้าจะเล่น quadro รุ่นล่าง x00 ส่วนใหญ่จะบอกให้ไปเล่นการ์ดจอเกมรุ่นสูงๆ ดีกว่าครับ
              ถึงจะเป็น quadro รุ่นสูงๆ ก็เห็นในบอร์ดยังเถียงกันอยู่ครับ ว่าเอาเงินไปลงการ์ดจอเกมส์ดีๆจะคุ้มกว่า คล้ายๆว่าเป็นความเชื่อกันมา ว่างาน 3d ต้องคู่กับ quadro อะไรแบบนี้ เท็จจริงอย่างไรผมไม่ทราบนะครับ เพราะไม่เคยใช้ งบไม่ถึงด้วยครับ

-@Geil ถ้างั้นผมคงไม่จำเป็นต้องต่อเรนเดอร์ฟาร์มแล้วครับ ใช้แยกเครื่องใครเครื่องมันดีกว่า

-ตอนนี้มี 2 ท่าน แนะนำ AMD Ryzen ผมตามไปอ่านรีวิวต่างๆ ส่วนใหญ่จะบอกว่ามันเหมาะกับงานเรนเดอร์มากๆ (แต่ไม่เหมาะเล่นเกมส์) ตอนนี้เอนเอียงมาทาง AMD Ryzen ครับ จริงๆงบเกิน 4 หมื่นได้นิดหน่อย ไม่ต้อง 4 หมื่นเป๊ะก็ได้ครับ แต่อย่าเกินเยอะ ^ ^

-ขอบคุณทุกความเห็นครับ เดี๋ยวถ้าผมได้ข้อสรุป จัดเครื่องมาแล้ว ผมจะเข้ามาอัพเดทครับ ว่าผมจัดอะไรมา แนะนำกันได้เรื่อยๆครับ
              Last edited by kai3d; 18 Oct 2017, 14:28:26.

Comment

แต่ถ้าเป็นผมร่าจัดเซ๊ต intel มากกว่า
                โดนเฉพาะ i7 Gen8 น่าเล่นมากกว่า

Comment

ถ้าจะจัดเจน8จริงๆมันจะเกินงบไปพอสมควร ถ้าจัดได้ก็แจ่มอยู่

CPU = i7-8700 = 11,400
                  M/B = ASRock Z370 Pro 4 / Gigabyte Z370 HD3 = 4,190
                  RAM = KLEVV DDR4 CRAS II 16 GB 3000 (8GBx2) LED = 6,090
                  VGA = Gigabyte GTX 1070 WF2OC 8GD5 = 14,790
                  HDD = 0
                  SSD = 0
                  Case = ZALMAN T5 = 990 หรือตามชอบ
                  Windows 10 Home 32/64 bit Eng = 3,850 ***Advice*** (ถูกกว่า)

รวม 43,160 คอมวัว ยกเว้น Windows

Comment

Originally posted by Botvinnik View Post
                    ถ้าจะจัดเจน8จริงๆมันจะเกินงบไปพอสมควร ถ้าจัดได้ก็แจ่มอยู่

CPU = i7-8700 = 11,400
                    M/B = ASRock Z370 Pro 4 / Gigabyte Z370 HD3 = 4,190
                    RAM = KLEVV DDR4 CRAS II 16 GB 3000 (8GBx2) LED = 6,090
                    HDD = 0
                    SSD = 0

รวม 43,160 คอมวัว ยกเว้น Windows

Comment

@Botvinnik ระหว่างเจน 8 กับ Ryzen 7 ที่จัดมาให้ผมตัวบน อันไหนน่าเล่น และคุ้มราคาค่าตัวมากกว่าครับ
                      เกินมาอีก 2 พัน ก็พอไหวอยู่ครับ หลักๆคืองานเรนเดอร์ ทั้ง 3D และ AffterEffect ครับ

Comment

Originally posted by kai3d View Post
                        @Botvinnik ระหว่างเจน 8 กับ Ryzen 7 ที่จัดมาให้ผมตัวบน อันไหนน่าเล่น และคุ้มราคาค่าตัวมากกว่าครับ
                        เกินมาอีก 2 พัน ก็พอไหวอยู่ครับ หลักๆคืองานเรนเดอร์ ทั้ง 3D และ AffterEffect ครับ
                        เพิ่มงบได้ไป Core i7 เลยครัช เมพแน่นอน

Comment

Originally posted by kai3d View Post
                          บอกตรงๆผมสายเกมครับ ไม่กล้าฟันธง 555+
                          แต่ทั้ง2เซต จัดแล้วไม่ผิดหวังแน่นอน ซีพียูแรงสุดในงบหมื่นต้นๆแล้ว
                          และผมพยายามลงบัสแรม 3000 ทั้งเซทอินเทลและเอเอ็มดี เพราะมันมีผลกับการทำงานมาก
                          ที่สำคัญคือจัด 1070 ไปด้วยไว้เปิดคูด้าให้กับโปรแกรมที่รองรับครับ
                          เอาเป็นว่าแล้วแต่ท่านชอบแล้วกัน หรือจะหารีวิวเพิ่มเติมในเน็ตก็ได้ครับ โชคดีครับ
                          Last edited by Botvinnik; 18 Oct 2017, 21:40:05.

Comment

ขอบคุณมากครับ
                            นั่งอ่านรีวิว และคอมเม้นท์ต่างๆ ทั้งไทย-เทศ (อ่านจนเริ่มมึนแล้ว)
                            คิดว่าเทใจให้ Ryzen แล้วครับ

Comment

ความรู้ใหม่ทั้งนั้นเลยครับ ^^ คุณ kai3d ใจเย็นๆนะครับ เวลาผมจะศึกษาอะไรแล้วเข้าไปดูตามรีวิว บทความ หรือคอมเม้นท์แล้วก็มีสับสน งง มากๆเหมือนกันครับ ฮ่าๆๆๆ เป็นเพราะเราไม่เคยลองใช้อุปกรณ์พวกนี้แล้วนั่งเปรียบเทียบกันทีละตัว เลยต้องอาศัยศึกษาเอาแบบนี้ ตัวผมเองก็ยังไม่เคยใช้งานโปรแกรมพวกเบลนเดอร์ หรืองานประเภทนี้เลยครับ เลยไม่กล้ายืนยันเลยว่าอุปกรณ์แบบไหนจะช่วยประมวลผลงานตามความต้องการของคุณ kai3d ได้ดีที่สุดครับ ><"

ส่วนอันนี้เป็นสเปคที่ทางเว็บไซต์ blender Requirements นะครับ

*Minimum (basic usage) hardware
                              32-bit dual core 2Ghz CPU with SSE2 support.
                              2 GB RAM
                              24 bits 1280?768 display
                              Mouse or trackpad
                              OpenGL 2.1 compatible graphics with 512 MB RAM

**Recommended hardware
                              64-bit quad core CPU
                              8 GB RAM
                              Full HD display with 24 bit color
                              Three button mouse
                              OpenGL 3.2 compatible graphics with 2 GB RAM

***Optimal (production-grade) hardware
                              64-bit eight core CPU
                              16 GB RAM
                              Two full HD displays with 24 bit color
                              Three button mouse and graphics tablet
                              Dual OpenGL 3.2 compatible graphics cards with 4 GB RAM

โดยรวมแล้ว ดูว่า Ryzen 7 ใช้ร่วมกัน gtx 1070 น่าจะดีที่สุดครับ ^^

Comment

Working...
                              X