overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 6 of 6

Thread: อยากจะทำร้านอินเทอร์เน็ต ต้องใช้อะไรบ้าง

OverclockZone Member Nuntakawute's Avatar
    Bangkok, Thailand

Default อยากจะทำร้านอินเทอร์เน็ต ต้องใช้อะไรบ้าง

มีบ้านส่วนตัวอยู่แล้ว มีความรู้พื้นฐานอยู่บ้าง อยากจะทำร้านอินเทอร์เน็ตให้เด็ก ๆ มาเช่าเล่นเกมส์เป็นหลัก ควรจะเริ่มต้นอย่างไรดีครับ ช่วยแนะนำหน่อยครับ หรือใครมีบทความดี ๆ ที่แนะนำอยู่แล้ว รบกวนช่วย post ต่อให้ด้วยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ปล. รบกวนช่วยแนะนำ
    1. สเป็คเครื่องที่จะต้องใช้ (รบกวนขอเป็น intel นะครับ)
    2. อุปกรณ์ที่ต้องใช้ในการต่อ network

OverclockZone Member Zepherous's Avatar

เครื่อง รอคนมาจัด

ส่วนอุปกรณ์ Network ที่น่าจะมี
    1.เริ่มจาก หาเน็ตที่มีความเร็วอย่างน้อย 512 Kbps ครับ(เด็นเล่น เกมออนไลน์)แต่ถ้าจะให้ดีก็ 1M ขึ้นไปครับ
    หาเน็ตได้แล้ว และคิดว่า เน็ตที่ใช้ ทำงานได้ดีไม่มีหลุด ต่อมา หาเราเตอร์ ซึ่งหาได้2แบบคือ
    1.-สมัครอินเตอร์เน็ต ที่มีโปรแถมเราเตอร์(แต่ปกติจะแถมแบบเราเตอร์พวกยี่ห้อ OEM คือยี่ห้อแปลกๆ หรือยี่ห้อที่ถูกแปลงมาแล้ว เพื่อจำกัดการใช้งาน......)
    2.-หาซื้อเอาเอง ใช้ของ D-link Zyxel ทั่วๆไปก็เอาไหว แต่ถ้ามีทุนมากๆและคิดว่าจะเจองานหนักกว่าเกมออนไลน์ทั่วๆไป พวก LinkSys ก็ได้แต่ค่อนข้างแพงครับ หรือซื้อเราเตอร์โมเด็มของอะไรก็ได้ แล้วต่อกับเราเตอร์ธรรมดา(ไม่เป็นโมเด็ม) เช่น เอา D-link 500T ที่เป็รเราเตอรืโมเด็ม มาต่อกับ D-link DGS.... แบบนี้ก็ดีนะ ฟังก์ชั่นบางอย่าง ที่อาจจะต้องการเช่น Forward Port /Port trigger ก็จะได้ด้วย และทนทานงานหนัก เพราะอุปกรณ์ทำงานเฉพาะส่วน หรือจะใช้เราเตอร์โมเด็มของ SureCom มีอยุ่รุ่นนึง มีฟังก์ชั่นพวกนี้ ก็จะช่วยทุ่นเงินได้บ้างครับ

3.-เมื่อได้เรเตอร์ เซทเล่นเน็ตได้แล้ว ต่อไปคือ ฮับ/สวิตช์ เดี๋ยวนี้ มีขายแต่สวิตช์ครับ อันนี้ใช้ของ D-link ก็ได้ หาง่ายดี จำนวนพอร์ทแล้วแต่ว่า มีเครื่องกี่เครื่อง แต่อาจจะต้องซื้อเพราะรูปแบบมันจำกัดครับ เช่น มีคอม 8 เครื่อง อาจจะต้องซื้อ 10พอร์? ก็จะใช้ 9 พอร์ท เหลือ 1 พอร์ท ทำไมเหลือ 1? เพราะต้องนับสายแลนจำนวนคอม+ ของเราเตอรืด้วยนะครับ อย่าลืม ซื้อมาพอดีคอมเดี๋ยวจะเสียบเราเตอร์ไม่ได้ซะ............

4.-สายแลน จำเป็นมาก ไม่แนะนำ Wireless Lan ครับ เพราะจำนวนเครื่องเยอะ และมีการทำงานที่หนัก รวยมทั้งการเล่นเกม สนค่า Latency หรือ Ping เป็นหลักด้วย สายแลนจึงเป็นทางเลือกที่ดีกว่าครับ จะเดินเอง ก็ไปหาซื้อหนังสือเน็ตเวิร์คตามร้านหนังสือมาดูก็ได้ครับ

5.-อย่างที่บอก ถ้าจะเดินเอง ก็ต้องมี สายแลน นอกจากนั้น ก็ต้องมี หัวแลน และคีมเข้าหัว ของพวกนี้มีติดไว้ก็ดีครับ เผื่อสายเกิดเสียจะได้เช็คเองได้

6.-อุปกรณ์นอกเหนือจะมีไม่มีก็ได้ คือ หิ้งวางอุปกรณ์/ชั้นวาง เข็มขัดร้อยสาย ท่อเดินสาย เครื่องเช็คสายแลน

Spec manager wikorn's Avatar
    FB:wikorncom thailand www.wikorncom.com

zผมแนะนำ AMD สำหรับเปิดร้านครับ แรงกว่า INTEL ในงบไม่สูงมากครับ

OverclockZone Member Nuntakawute's Avatar

Quote Originally Posted by wikorn View Post
    zผมแนะนำ AMD สำหรับเปิดร้านครับ แรงกว่า INTEL ในงบไม่สูงมากครับ
    รบกวนเทียบราคา AMD กับ Pentium ให้หน่อยครับ ผมคาดงบประมาณทำเครื่องไว้ 18,000 ไม่รวมจอครับ (น้อยไปหรือเปล่าครับ วานช่วยแนะนำด้วย แต่ไม่อยากให้เกินนี้)

ผมจัดไว้ประมาณนี้นะครับ

Intel CPU Pentium D T925 3.0T Ghz Dual Core LGA775

MainBoard : P5LD2

HardDisk : 120GB Serial ATA 150 - 7200 RPM Cache 8 MB

RAM : KINGSTON DDR II RAM 1GB PC4300 (533Mhz)

Graphic Card : N7600GS/TD/256M GF7600GS AGP8x 256M หรือ

EN7300LE Top/HTD/256M GF7300LE PCIEX 256M

จะอยู่ประมาณ 18,000 - 20,000 บาท โอเคมั๊ยครับ ใครมีความรู้เกี่ยวกับ AMD หรือมีสเป็คอื่นของ INTEL ที่จะแนะนำ รบกวนจัดสเป็คที่ราคาใกล้เคียงประมาณนี้ให้ด้วยครับ ขอบคุณครับ
    Last edited by Nuntakawute; 21 Feb 2007 at 08:36:30.

Quote Originally Posted by Zepherous View Post
    เครื่อง รอคนมาจัด

ส่วนอุปกรณ์ Network ที่น่าจะมี
    1.เริ่มจาก หาเน็ตที่มีความเร็วอย่างน้อย 512 Kbps ครับ(เด็นเล่น เกมออนไลน์)แต่ถ้าจะให้ดีก็ 1M ขึ้นไปครับ
    หาเน็ตได้แล้ว และคิดว่า เน็ตที่ใช้ ทำงานได้ดีไม่มีหลุด ต่อมา หาเราเตอร์ ซึ่งหาได้2แบบคือ
    1.-สมัครอินเตอร์เน็ต ที่มีโปรแถมเราเตอร์(แต่ปกติจะแถมแบบเราเตอร์พวกยี่ห้อ OEM คือยี่ห้อแปลกๆ หรือยี่ห้อที่ถูกแปลงมาแล้ว เพื่อจำกัดการใช้งาน......)
    2.-หาซื้อเอาเอง ใช้ของ D-link Zyxel ทั่วๆไปก็เอาไหว แต่ถ้ามีทุนมากๆและคิดว่าจะเจองานหนักกว่าเกมออนไลน์ทั่วๆไป พวก LinkSys ก็ได้แต่ค่อนข้างแพงครับ หรือซื้อเราเตอร์โมเด็มของอะไรก็ได้ แล้วต่อกับเราเตอร์ธรรมดา(ไม่เป็นโมเด็ม) เช่น เอา D-link 500T ที่เป็รเราเตอรืโมเด็ม มาต่อกับ D-link DGS.... แบบนี้ก็ดีนะ ฟังก์ชั่นบางอย่าง ที่อาจจะต้องการเช่น Forward Port /Port trigger ก็จะได้ด้วย และทนทานงานหนัก เพราะอุปกรณ์ทำงานเฉพาะส่วน หรือจะใช้เราเตอร์โมเด็มของ SureCom มีอยุ่รุ่นนึง มีฟังก์ชั่นพวกนี้ ก็จะช่วยทุ่นเงินได้บ้างครับ

3.-เมื่อได้เรเตอร์ เซทเล่นเน็ตได้แล้ว ต่อไปคือ ฮับ/สวิตช์ เดี๋ยวนี้ มีขายแต่สวิตช์ครับ อันนี้ใช้ของ D-link ก็ได้ หาง่ายดี จำนวนพอร์ทแล้วแต่ว่า มีเครื่องกี่เครื่อง แต่อาจจะต้องซื้อเพราะรูปแบบมันจำกัดครับ เช่น มีคอม 8 เครื่อง อาจจะต้องซื้อ 10พอร์? ก็จะใช้ 9 พอร์ท เหลือ 1 พอร์ท ทำไมเหลือ 1? เพราะต้องนับสายแลนจำนวนคอม+ ของเราเตอรืด้วยนะครับ อย่าลืม ซื้อมาพอดีคอมเดี๋ยวจะเสียบเราเตอร์ไม่ได้ซะ............

4.-สายแลน จำเป็นมาก ไม่แนะนำ Wireless Lan ครับ เพราะจำนวนเครื่องเยอะ และมีการทำงานที่หนัก รวยมทั้งการเล่นเกม สนค่า Latency หรือ Ping เป็นหลักด้วย สายแลนจึงเป็นทางเลือกที่ดีกว่าครับ จะเดินเอง ก็ไปหาซื้อหนังสือเน็ตเวิร์คตามร้านหนังสือมาดูก็ได้ครับ

5.-อย่างที่บอก ถ้าจะเดินเอง ก็ต้องมี สายแลน นอกจากนั้น ก็ต้องมี หัวแลน และคีมเข้าหัว ของพวกนี้มีติดไว้ก็ดีครับ เผื่อสายเกิดเสียจะได้เช็คเองได้

6.-อุปกรณ์นอกเหนือจะมีไม่มีก็ได้ คือ หิ้งวางอุปกรณ์/ชั้นวาง เข็มขัดร้อยสาย ท่อเดินสาย เครื่องเช็คสายแลน

* อินเทอร์เน็ตผมคาดว่าจะใช้ซัก 2048/512 ของ CSLoxinfo สูงเกินความจำเป็นมั๊ยครับ

* อุปกรณ์ในการทำ network ผมคาดว่าจะใช้ wireless router 1 ตัว แล้วใช้ switching 24 port ที่ผมมีอยู่แล้ว ต่อเข้าไปที่ wireless router เลย แล้วต่อสายแลนออกจาก switching เข้าไปที่เครื่องคอมพ์ แบบนี้จะ work มั๊ยครับ (ผมคาดว่าจะทำประมาณ 8 เครื่องครับ)

OverclockZone Member Overclockz's Avatar
    ที่ทำการไปรษณีย์ฉะเชิงเทรา

ถ้าเล่นเกมพวก ออนไลน์ธรรมดา 1mb ก็พอ คับ แค่ 8 เครื่อง

Bookmarks

Bookmarks