overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 6 of 6

Thread: รบกวนถามเกี่ยวกับ Realtek 889A

OverclockZone Member newbie66's Avatar

Default รบกวนถามเกี่ยวกับ Realtek 889A

พอดีผมเพิ่งใช้เมนบอร์ดของ gigabyte รุ่น GA-EP45-UD3R
    (ซื้อมาใหม่)แล้วมีปัญหาตรงที่ เวลาผมจะ"อัดเสียงทั้งหมดที่ออกมาจากวินโดว์" ปกติใช้โปรแกรม super mp3 recorder (ปกติใช้อัดเพลงจาก youtube)ซึ่งเครื่องเก่าของผม เมนบอร์ดก็เป็น gigabyte แต่จำรุ่นไม่ได้แต่เป็น socket เก่าแล้ว ก็อัดเพลงได้ปกติ (ใช้ xp) แต่พอมาลองกับเมนบอร์ดตัวนี้กลับอัดเสียงไม่ได้ (ผมใช้ vista) และตัวอัดเสียงผมเห็นมันเซตให้เป็น realtek digital input อยู่ (แต่คิดว่าไม่น่าเกี่ยว)
    คราวนี้ผมก็ลองไป enable ตัว stereo mix (ซึ่งใน vista จะซ่อนอยู่) คราวนี้ผมก็อัดเสียงได้แล้วแต่ก็ยังสงสัยอยู่ดีว่าทำไม realtek digital input อัดไม่ได้ ลืมบอกไปครับ ที่ผมอัดเสียง ผมเสียบสายอนาลอคเข้าลำโพงอยู่(สายขาวแดง) คราวนี้ผมก็ลองเสียบสาย coaxial แทน (ลำโพงผมต่อได้ทั้งสายอนาลอค coax และ optic) ปรากฎว่า ไม่ว่าจะเ๙ตการอัีดเสียงเป็นแบบ stereo mix หรือ realtek digital input ก็ไม่สามารถอัดได้เลย พอจะทราบวิธีแก้ไขไหมครับ ถ้าทราบรบกวนช่วยบอกด้วยครับ (ผมซื้อเมนบอร์ดตัวนี้มาเมื่อเดือนพฤศจิกายน ไม่ทราบว่า driver เสียงของเมนบอร์ดตอนนี้มันออกตัวใหม่ยังครับเพราะเข้าไปดูแล้วก็ยังไม่แน่ใจเลยไมได้โหลด เผื่ออาจจะเป็นปัญหาที่ driver) และถามอีกนิดครับ realtek 889A ของเมนบอร์ดตัวนี้ ถือว่าเสียงดีไหมครับ เพราะผมมีความคิดจะซื้อsoundcard อยู่เหมือนกัน ซึ่งดูค่า snr ของซาวน์ onboard ตัวนี้นับว่าสูงทีเดียว (106 dB) เลยอยากให้เปรียบเทียบหน่อยครับว่าซาวน์ตัวนี้พอเทียบได้กับ soundcard รุ่นไหนบ้างครับ

OverclockZone Member hack3rb43's Avatar

ผมว่าห่วย ยังสู้ Live 5.1 ไม่ได้เลย จากใจ เสียงทึบๆ

OverclockZone Member หอมหน่อย's Avatar
    ใต้สะพานแขวนพระรามเก้า

Quote Originally Posted by hack3rb43 View Post
    ผมว่าห่วย ยังสู้ Live 5.1 ไม่ได้เลย จากใจ เสียงทึบๆ
    Confirm ครับสู้ Live 5.1 ไม่ได้

OverclockZone Member

onboard หามีดีไม่ด้านเสียง

OverclockZone Member

SNR สูงหรือ อย่าเพิ่งเชื่อโฆษณา กับค่าทางทฤษฎีครับ

ลอง ทดสอบด้วย Rightmark Audio Analyzer ดูครับ

เ รื่อง Driver มีตัวใหม่ออกมาเรื่อยๆล่ะครับ (อัพเดทบ่อยมากๆ)
    Realtek High Definition Audio Driver ตอนนี้R2.13

เสียงดีไหม มันอยู่ที่น้ำเสียงที่ได้ครับ ไม่ใช่ค่า SNR ติดลบมากๆ หรือ สนับสนุน samplerate ดีๆ
    ที่ทำให้ดูเหมือนว่า ทำได้เหมือนกับ soundcard ดีๆมีราคา จะทำให้เสียงดีได้
    ก็เหมือนกับลำโพง ที่ดูแต่ค่า ตอบสนองความถี่ หรืออะไรต่างๆนานาไม่ได้ (มีเสียงออกตามความถี่ได้ครบ มีเสียงสัญญาณรบกวนน้อยเ หมือนยี่ห้ออื่นๆ แต่ น้ำเสียงไม่เหมือนกัน)

ถ้าถามผมว่า เทียบได้กับ cardรุ่นไหน
    ผมก็บอกว่าคงเทียบไม่ได้ คงเทียบกับ Onboard ด้วยกันจะเหมาะกว่า

OverclockZone Member mmilin's Avatar

รอให้ Realtek889A มันกลายเป็น soundcard ก่อน แล้วค่อยเทียบกันค่ะ เพราะมีเหตุผลหลายๆอย่างที่ onboard สู้ oncard ไม่ได้ แม้จะเป็นชิบตัวเดียวกันก็ตาม

Bookmarks

Bookmarks