Announcement

Collapse
No announcement yet.

อัพเกรดการ์ดจอแต่เครื่องไม่แรงขึ้นเลยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อัพเกรดการ์ดจอแต่เครื่องไม่แรงขึ้นเลยครับ

ปัญหานี้ใหญ่หลวงยิ่งนักเอาสเปคผมไปกูก่อน

CPU INTEL PENTIUM 4 630 3.0 GHZ.
    MAINBOARD GIGABYTE GA-8N-SLI
    RAM KINGSTON DDR2 667 512MB.*2 = 1 GB.
    VGA 7300 GS
    HARDDISK 80 GB. SATA
    DVD-RW ASUS
    Power 550w ติดเคส
    OS windows xp sp2

จากสเปคดังกล่าวนี้ แทบจะเล่นเกมอะไรไม่ได้เลย ผมจึงไปซื้อการ์ดจอมาเป็น

ATI HD 3870 มาเปลี่ยนแทน 7300GS

ปัญหาคือ ผมก็ยังเล่นเกมกระตุกอยุ่ดีคือแบบกระตุกเลยนะครับไม่ได้นืดๆหรือกระตุกเป็นบางช่วง
    (เกมที่กระตุกตอนนี้มี NFS UNDERCOVER,FARCRY2,DEADSPACE,GRID)
    ทั้งๆที่ปรับรายละเอียดแบบกลางๆ ที่1280*1024 ลองลดมาเป็น1024*768 ก็ยังกระตุกแต่พอทน
    แล้วผมลองเทสกับ3D MARK 2006 ได้คะแนนแค่ 4800 คะแนน

ทั้งๆที่เพื่อนผม สเปคแบบเดียวกันเลยแต่ใช้การ์ดจอ nvidia 7900 gt ยังเล่นเกมที่กล่าวมา
    ได้ลื่นๆเลยครับ แล้วคะแนน3D MARK 2006 ก็ยังได้ตั้ง 6 พันกว่าคะแนน

งงมากครับ ไม่รู้ว่ามันเกิดปัญหาอะไร HD3870 เห็นคนเข้าใช้กันก็แรงกันทั้งนั้น แต่ทำไมของผมเป็นอย่างนี้ครับ

ผมลองทำอย่างนี้แล้วนะครับ

1.format ลงวินโดว์ใหม่ (หลายรอบมาก)
    2.อัพเดตไดวเวอร์ตัวล่าสุด (8.12)
    3.ไม่ติดตั้งโปรแกรมอะไรให้หนังเครื่องยกเว้นเกม

ผลก็คือ กระตุกครับ

มันมีสาเหตุมาจากอะไร ผมอยากรู้จริงๆครับ ขอคำชี้แนะด้วยครับ

ขอบคุณมากครับ

หา 2 หัว มาใส่ดู ผมใช้ x2 4800 + 7300gt เล่น pes2009 ปรับสุดหมด ไม่มีกระตุกไม่มีหน่วง

NFS UNDERCOVER,FARCRY2,DEADSPACE,GRID
    เกมแรงๆ ทั้งนั้นเลย แต่ 3870 กลางๆ น่าจะเอาอยู่ ลองเปลี่ยนหา 2 หัวมาก่อน

Comment

ใช่ว่าสเป็คเดียวกันแล้วจะเล่นได้ดีเท่ากันนะท่าน ดูแล้วก็อัพ RAM ก่อนเลยท่านน้อยไปครับเดี๋ยวนี้ต้องใช้ 2GB เป็นอย่างต่ำแล้ว ถ้าไม่หายคงต้องโดดไปอัพ CPU แล้วมั้งนะ ที่เหลือรอท่านอื่น

ปล.จขกท.เค้าใช้อินเทลมะใช่หรอท่านโดดไปเล่นเอเอ็มดีมะได้น่อ หุหุ

Comment

UP Ram 2GB เป็นอย่างต่ำ

Comment

ครับผม แล้วทำไมเพื่อนผมไม่เป็นอะครับ 7900gt นี้แรงน้อยกว่า3870 แต่เล่นเกมที่ผมบอกลื่นๆเลยอะ สเปคเดียวกันนะครับ cpu ก้ตัวเดียวกัน แรมก็เท่ากัน อย่างงอะ มันมีอะไรไม่เข้ากันหรือป่าวครับ

Comment

คอขวดเเล้วครับ

พี่ชาย

Comment

การ์ด ดีอย่างอื่นไม่ดีมันก้ทำงานไม่เต็มประสิทธิภาพนะท่าน

Comment

ไฟไม่พอเปล่าคับลองเปลี่ยนเพาเวอรวัดเต็มดูคับยี้ห้อที่มัน2000บาทขึ้นอะคับ

Comment

psu

Comment

Originally posted by boomer1983 View Post
                    ใช่ว่าสเป็คเดียวกันแล้วจะเล่นได้ดีเท่ากันนะท่าน ดูแล้วก็อัพ RAM ก่อนเลยท่านน้อยไปครับเดี๋ยวนี้ต้องใช้ 2GB เป็นอย่างต่ำแล้ว ถ้าไม่หายคงต้องโดดไปอัพ CPU แล้วมั้งนะ ที่เหลือรอท่านอื่น

ปล.จขกท.เค้าใช้อินเทลมะใช่หรอท่านโดดไปเล่นเอเอ็มดีมะได้น่อ หุหุ

โทษทีๆ

ลองใส่แรมไปก่อน 2จิ้ก ไม่หายเปลี่ยน Psu ไม่หายหา 2 หัวมาใส่ ไม่หาย รอคนต่อไป -.-

Comment

- -
                      D820 ของผมก็เป็นนะ
                      ในเวบทดสอบ เกมส์ L4D สบายๆ เลย
                      ไอ้เวบทำสอบมันใช้ E8400

ของผม D820 กลุ้มใจกระตุก

Comment

Spec เหมือนกัน ใช่ว่าจะมีประสิทธิภาพเท่ากัน นะครับ

มันมีปัจจัยให้ต่างกันหลายประการเลยทีเดียว คับ เช่น การปรับแต่ง Bios และ Modify เครื่องของท่านเอง

หรือแม้กระทั่ง โรงงงานผลิตตัวชิพเซต

Comment

ขอบคุณมากครับ ลองoc ดูก็แล้ว ลากไป 3.4 มันก็แรงกว่าเดิมนิดหน่อยแต่ก็ยังกระตุกอยุ่ดี แงแงแง

หรือว่าผมจะเปลี่ยน cpu + ram + mainboard ใหม่เลยดีมัยครับ เพราะเมนบอร์ดตัวเก่ามันไม่รองรับcore2duo

งบประมาณ 1หมื่นบาท หรือ รอเก็บตังเปลี่ยนไปใช้ i 7 เลย อันไหนเวิกกว่ากันครับ

เปลี่ยนตอนนี้กับรอ i 7 ขอบคุณมากครับ ทุกท่าน

Comment

อ้อๆ เรื่อง power supply นี้เด๊ยวผมลองเอาของเพื่อนมาต่อดู แต่ผมว่ามันไม่น่าเกี่ยวปะครับ เพราะมันก็ทำงานได้ปกตินะครับ ไม่มีค้างหรือรีเซ็ตเอง ทั้งตอนเล่นเกมแล้วก็ตอนใช้งานปกติ

Comment

สงสัยจะต้องเสียตังก์อีกไม่น้อย

ปล. ผู้ผลิตเกมส์เค้าฮั๊วกับผู้ผลิตอุปกรณ์คอม รู้ป่าว ฮ่าๆๆๆๆ

Comment

Working...
                              X