overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18

Thread: Lenovo หลงรักค่ายนี้และสิเรา

OverclockZone Member tanaphat66's Avatar

Default Lenovo หลงรักค่ายนี้และสิเรา

ผมเริ่มชอบLenovo แล้วสิ
    จริงๆ ไม่ได้คิดเลยว่าจะจับNoteBookค่ายนี้
    แต่พอได้ลองเดินเข้าไปดูและจับตัวจริงๆ(ของอาจาร)
    เออ!!! วัสดูมันดีจริงๆ น่าใช้ๆ
    จึงอยากถามว่าในงบ 20,000+-ไม่เกิน2000นี้
    พอจะมีหวังได้เป็นเจ้าของมันบ่างไหม
    จริงๆ อยากได้ Lenovo Y410
    แต่ไม่ทราบราคามันอ่าครับ (รู้แต่ราคาที่มันออกมาตอนแรกอ่า)
    ใครเคยใช้ค่ายนี้แนะนำหน่อยนะครับ
    หรือถ้ามีตัวอื่นที่น่าสนใจกว่า +เงินอีกไม่มาก
    อาจจะเป็นอีกทางเลือกสำหรับผมก็ได้

OverclockZone Member exotic50's Avatar

G430ครับประมาณ20k

OverclockZone Member -Lz_l3_KiM_zA-'s Avatar

Quote Originally Posted by tanaphat66 View Post
    ผมเริ่มชอบLenovo แล้วสิ
    จริงๆ ไม่ได้คิดเลยว่าจะจับNoteBookค่ายนี้
    แต่พอได้ลองเดินเข้าไปดูและจับตัวจริงๆ(ของอาจาร)
    เออ!!! วัสดูมันดีจริงๆ น่าใช้ๆ
    จึงอยากถามว่าในงบ 20,000+-ไม่เกิน2000นี้
    พอจะมีหวังได้เป็นเจ้าของมันบ่างไหม
    จริงๆ อยากได้ Lenovo Y410
    แต่ไม่ทราบราคามันอ่าครับ (รู้แต่ราคาที่มันออกมาตอนแรกอ่า)
    ใครเคยใช้ค่ายนี้แนะนำหน่อยนะครับ
    หรือถ้ามีตัวอื่นที่น่าสนใจกว่า +เงินอีกไม่มาก
    อาจจะเป็นอีกทางเลือกสำหรับผมก็ได้
    ค่ายนี้เสียแค่เรื่องเดียว ดีซายไม่ค่อยสวยอย่างอื่นดีหมด

OverclockZone Member tanaphat66's Avatar

Quote Originally Posted by -Lz_l3_KiM_zA- View Post
    ค่ายนี้เสียแค่เรื่องเดียว ดีซายไม่ค่อยสวยอย่างอื่นดีหมด
    ไม่สวยแต่ก็ไม่ถึงกับขี้เหล่นะครับ ^^"

OverclockZone Member beskakum's Avatar

ดีไซน์ก็โอเคนะครับ (ถ้าไม่เปรียบกับรุ่นอื่น) ^^

OverclockZone Member Sumomo's Avatar

ผมว่าสวยดีออก แต่สวยแบบคลาสสิค ประมาณว่า ซื้อมาปุ๊ป เก่าปั๊บเลย

ตัวg430 ผมไปดูแล้ว รู้สึกว่าไม่ค่อยทนเท่าy410 นะครับ y410 duo core ไม่น่าเกินงบไปเกิน1000นะครับ (ไม่แน่ใจนะครับ อาจถูกกว่านี้อีก)

ตอนนี้y410 เริ่ม หายไปเรื่อยๆ แล้วครับ เพราะy430 เข้ามาใหม่

OverclockZone Member kunano's Avatar

Quote Originally Posted by -Lz_l3_KiM_zA- View Post

อิอิ ไม่ สวยก็จริง แต่ผมชอบ นะ เพราะๆๆ มันไม่เลอะง่ายดี ทนอีกด้วย ชอบตรงนี้แหละ ดูถึกๆดี ^^

Banned
    ห้างซีคอน สแควร์ ย่านศรีนครินทร์

ไม่สวยแต่ทนครับ Lenovo บอกตรงๆ เสียอย่างเดียว คนอื่นอาจจะไม่เป็น แต่ที่ผมเห็นมาซ่อมที่ร้านผมส่วนใหญ่ ตัว Web Cam ชอบเสียครับพี่น้อง

OverclockZone Member naja_return's Avatar

ThinkPad ....
    It's just a black box ....

แตุ่ถึกสุดๆครับ

ถามต่อครับแล้วจะเล่นตัวไหนดีอ่า มันมีต้องหลายตัวบางตัวหน้าตาก็คล้ายๆกันโอ้ยเห็นแล้วงงเลย
    มันมีตระกูล Y410 Y430 Y5xx Yxxx แล้วก็ G โห อีกเยอ
    และก็ตระกูลอื่นๆอีก แต่ราคามันไล่ๆกันเลยอ่า บางตัวCPUเมือนกันเลย --"ตึบๆ
    *หมายเหตุ xxx นี้คือจำเลขมันไม่ได้ --"

http://www.*****************/2008/sea...&price2=999999

ดูจากเวปแล้ว --" บอกตามตรงเลือกไม่ถูกเลย
    วันนี้ต้องหาเวลาไปดูของจริงแล้วสิเรา

อ้อลืม!!!
    บอกหลักการใช้ของผมก่อน
    คือผมต้องการNoteBookที่เร็วตอบสนองการทำงาน
    แบบหลายๆโปรแกรมในคราวเดียวกัน
    เช่นทำงานไป เปิดเพลง อื่นๆ พร้อมๆ กัน
    จึงอยากได้ NoteBookที่เร็วหน่อย เพราะผมก็ใจร้อนอยู่เหมือนกัน
    เคยเล่น PCที่ ช้าๆ แล้วรู้สึกหงุดหงิด มี NoteBook เลยอยากได้NoteBook
    ที่เร็วหน่อย แต่ส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบเล่นเกมส์ใน NoteBook มากนัก เพราะเสียดาย
    ผมจึงไม่ได้ต้องการNoteBookที่มีการ์ดจอแรงๆ
    เอาการ์ดจอที่พอเล่นเกมส์ Online ขำๆก็พอแล้วอ่าครับ(OnBoardก็พอไหวเน้อ)
    ช่วยเลือกให้ผมทีนะครับ

OverclockZone Member kenlogos's Avatar

ง่า ยี่ห้อนี้เขาดีจริงครับ ผมใช้Y510 อยู่ก็ทนดีไม่มีปันหา

OverclockZone Member gigamack's Avatar
    นักวิชาการคอมพิวเตอร์ มหาวิทยาลัยสงขลานครินทร์ วิทยาเขตภูเก็ต

ทนดีครับไม่มีปัญหาเท่าไหร่ มีตอนเเรกๆ dvd drive เสีย เเต่ไปเคลม 1 วัน ที่ value หาดใหญ่ ช่างเรียกไปรับเครื่อง จนตอนนี้ก้อยังคงปกติครับ แฟนผมมันยังว่าเครื่องผมสวยเลยนะ เเบบประมาณว่า มันดูเก่าเเก่เเต่เเรกเลยมั้ง เหอะๆ

OverclockZone Member naja_return's Avatar

Quote Originally Posted by tanaphat66 View Post
    อ้อลืม!!!
    บอกหลักการใช้ของผมก่อน
    คือผมต้องการNoteBookที่เร็วตอบสนองการทำงาน
    แบบหลายๆโปรแกรมในคราวเดียวกัน
    เช่นทำงานไป เปิดเพลง อื่นๆ พร้อมๆ กัน
    จึงอยากได้ NoteBookที่เร็วหน่อย เพราะผมก็ใจร้อนอยู่เหมือนกัน
    เคยเล่น PCที่ ช้าๆ แล้วรู้สึกหงุดหงิด มี NoteBook เลยอยากได้NoteBook
    ที่เร็วหน่อย แต่ส่วนตัวผมไม่ค่อยชอบเล่นเกมส์ใน NoteBook มากนัก เพราะเสียดาย
    ผมจึงไม่ได้ต้องการNoteBookที่มีการ์ดจอแรงๆ
    เอาการ์ดจอที่พอเล่นเกมส์ Online ขำๆก็พอแล้วอ่าครับ(OnBoardก็พอไหวเน้อ)
    ช่วยเลือกให้ผมทีนะครับ
    ThinkPad R61 โลดครับ notebook ทำงานอ่ะครับ ไม่ได้เล่นเกมส์

ผมเสนอไว้ละกัน 4 รุ่น

7735-E21 รุ่นนี้บางร้านแถมแรมอีก 1Gb
    SPEC : T8100(2.1GHz), 1GB RAM, 160GB 5400rpm HD, 14.1in 1280x768 LCD, Intel X3100, CDRW/DVDRW, Intel 802.11ag wireless, Bluetooth, Modem, 1Gb Ethernet, UltraNav, Secure chip, Fingerprint reader, Camera, 6c Li-Ion, DOS license
    Warranty : On-site Worldwide + Accident 3 Yrs.
    ราคา : 25900 Vat inc

7732-A47 spec คล้ายๆตัวแรกนะครับ แต่ตัวนี้จะมี card reader ครับ แล้วมี Technology Full Drive Encrytion สำหรับผู้ที่ต้องการ security ของข้อมูลสูงๆครับ
    SPEC : T8100(2.1GHz), 1GB RAM, 160GB 5400rpm FDE HD, 14.1in 1280x800, Intel X3100, CDRW/DVDRW, Intel 802.11abg wireless, Modem, 1Gb Ethernet, UltraNav, Secure chip, 4c Li-Ion, DOS License
    Warranty : Carry-in Worldwide + Accident 1 Yrs.
    ราคา : 24500 Vat inc ราคาเมื่อปีที่แล้วนะรับ ไม่รุของหมดรึยัง

7732-A53 spec คล้ายๆตัวแรกนะครับ แต่ตัวนี้จะมี card reader ครับ
    SPEC : T8100(2.1GHz), 1GB RAM, 160GB 5400rpm HD, 14.1in 1280x800, Intel X3100, CDRW/DVDRW, Intel 802.11abg wireless, Bluetooth, Modem, 1Gb Ethernet, UltraNav, Secure chip, 4c Li-Ion, DOS license
    Warranty : Carry-in Worldwide + Accident 1 Yrs.
    ราคา : 21000 Vat inc

7732-A35 เน้นแรงครับ ตัวนี้จะมี card reader ครับ
    SPEC : T8300(2.4GHz), 2GB RAM, 250GB 5400rpm HD, 14.1in 1280x800 LCD, Intel X3100, CDRW/DVDRW, Intel 802.11agn wireless, Modem, 1Gb Ethernet, UltraNav, Secure chip, 4c Li-Ion, Windows Vista Business 32
    ราคา : เคยเจออยู่ 26000 Vat inc แต่เหนเค้าว่าขายหมดแล้วครับ

ทุกรุ่นผมแนะนำให้เปลี่ยน ram เป็น 4Gb ครับเพราะตอนนี้ DDR2 ถูกมากครับ ถึงแม้ว่า 4Gb อาจจะดูเกินความจำเป็นในปัจจุบัน แต่ว่าพอถึงเวลาที่จำเป็นจริงๆราคามันแพงมากครับ เหมือนตอนน RD Ram ตาย กับตอนปัจจุบันคือ หมดยุค DDR 1 และต่อไป ก็กำลังจะเข้าสู่ยุค DDR3 ครับ เพราะฉะนั้นซื้อไปเลยครับ ถ้าคิดจะใช้เครื่องนานๆครับ

แล้ว ThinkPad ทุกตัวต้องได้ กระเป๋า Targus ThinkPad นะครับ ผมกับเพื่อนโดนร้าน BigIT โกงกระเป๋าไปเซงเลย

Mouse พยายามต่อรองเอา Mouse ThinkPad ไม่เอา mouse lenovo เพราะ mouse lenovo เป็น mouse desktop ครับ ผมได้ mouse lenovo มา 2 อันแล้วเนี่ย แล้วต้องไปซื้อ mouse Microsoft มาใช้อีกที - -'

ThinkPad R61 ทุกรุ่นจะมี Roll Cage(Magnesium Alloy Skeleton) หรือ โครงสร้างภายในนะครับ แข็งแรงมาก และมี Active Protection System ช่วยป้องกันการเสียหายของข้อมูลใน HDD จากการตกหล่น โดยจะเก็บหัวอ่าน HDD เมื่อมีแรงกระทำต่อเครื่องถึงจุดหนึ่ง เพื่อป้องการหัวอ่านขูดจานข้อมูล (platter) โดยมีตัววัดแรงคือ Accelerometer ครับ และยังป้องกันอีกชั้นด้วยการสวมยางไว้ให้ HDD ครับ ของพ่อผมดิ่งมา 2 รอบแระ HDD ยังไม่พังใช้ได้ต่อสบายไม่มีจอฟ้าครับ

เชียร์ ThinkPad สุดสำหรับท่านที่ไม่เล่นเกมส์ครับ

ThinkPad Lover ครับ ;D
    Last edited by naja_return; 6 Jan 2009 at 01:16:10.

OverclockZone Member kadaejank's Avatar

เคยใชั Y 310 เสียตรงที่เป็นรอยง่ายบริเวณฝา ไม่ทนต่อการใส่กระเป๋า เพราะว่าเวลาเราเอาเข้า-ออกมันจะถูกับพวกผ้าของกระเป๋าเป็นรอยเลย แล้วก็ตรงที่วางมือก็เป็นรอยง่ายด้วย สรุปคือเป็นรอง่ายทั้งเครื่องครับ ถ้าจะซื้อก็หาพวกสติกเก้อร์มาซีลก็จะช่วยได้เยอะเลย Y410 ก็น่าจะเป็นเหมือนกันนะ แต่ใช้งานเสถียรมาก เหมาะกับ วิสต้ามากๆ แต่ตอนนี้ขายไปแล้วครับ กะลังมอง U330 อยู่ ยังไงก็ Lenovo ครับ ขอให้ใช้โน๊ตบุ๊คในรุ่นที่ตัวเองรักและ ไม่มีปัญหานะครับ
    Last edited by kadaejank; 5 Jan 2009 at 19:17:37.

Quote Originally Posted by naja_return View Post
    ThinkPad R61 โลดครับ notebook ทำงานอ่ะครับ ไม่ได้เล่นเกมส์

ผมเสนอไว้ละกัน 4 รุ่น

7735-E21 รุ่นนี้บางร้านแถมแรมอีก 1Gb
    SPEC : T8100(2.1GHz), 1GB RAM, 160GB 5400rpm HD, 14.1in 1280x768 LCD, Intel X3100, CDRW/DVDRW, Intel 802.11ag wireless, Bluetooth, Modem, 1Gb Ethernet, UltraNav, Secure chip, Fingerprint reader, Camera, 6c Li-Ion, DOS license
    Warranty : On-site Worldwide + Accident 3 Yrs.
    ราคา : 25900 Vat inc

7732-A47 spec คล้ายๆตัวแรกนะครับ แต่ตัวนี้จะมี card reader ครับ แล้วมี Technology Full Drive Encrytion สำหรับผู้ที่ต้องการ security ของข้อมูลสูงๆครับ
    SPEC : T8100(2.1GHz), 1GB RAM, 160GB 5400rpm FDE HD, 14.1in 1280x800, Intel X3100, CDRW/DVDRW, Intel 802.11abg wireless, Modem, 1Gb Ethernet, UltraNav, Secure chip, 4c Li-Ion, DOS License
    ราคา : 24500 Vat inc ราคาเมื่อปีที่แล้วนะรับ ไม่รุของหมดรึยัง

7732-A53 spec คล้ายๆตัวแรกนะครับ แต่ตัวนี้จะมี card reader ครับ
    SPEC : T8100(2.1GHz), 1GB RAM, 160GB 5400rpm HD, 14.1in 1280x800, Intel X3100, CDRW/DVDRW, Intel 802.11abg wireless, Bluetooth, Modem, 1Gb Ethernet, UltraNav, Secure chip, 4c Li-Ion, DOS license
    ราคา : 21000 Vat inc

7732-A35 เน้นแรงครับ ตัวนี้จะมี card reader ครับ
    SPEC : T8300(2.4GHz), 2GB RAM, 250GB 5400rpm HD, 14.1in 1280x800 LCD, Intel X3100, CDRW/DVDRW, Intel 802.11agn wireless, Modem, 1Gb Ethernet, UltraNav, Secure chip, 4c Li-Ion, Windows Vista Business 32
    ราคา : เคยเจออยู่ 26000 Vat inc แต่เหนเค้าว่าขายหมดแล้วครับ

ทุกรุ่นผมแนะนำให้เปลี่ยน ram เป็น 4Gb ครับเพราะตอนนี้ DDR2 ถูกมากครับ ถึงแม้ว่า 4Gb อาจจะดูเกินความจำเป็นในปัจจุบัน แต่ว่าพอถึงเวลาที่จำเป็นจริงๆราคามันแพงมากครับ เหมือนตอนน RD Ram ตาย กับตอนปัจจุบันคือ หมดยุค DDR 1 และต่อไป ก็กำลังจะเข้าสู่ยุค DDR3 ครับ เพราะฉะนั้นซื้อไปเลยครับ ถ้าคิดจะใช้เครื่องนานๆครับ

แล้ว ThinkPad ทุกตัวต้องได้ กระเป๋า Targus ThinkPad นะครับ ผมกับเพื่อนโดนร้าน BigIT โกงกระเป๋าไปเซงเลย

Mouse พยายามต่อรองเอา Mouse ThinkPad ไม่เอา mouse lenovo เพราะ mouse lenovo เป็น mouse desktop ครับ ผมได้ mouse lenovo มา 2 อันแล้วเนี่ย แล้วต้องไปซื้อ mouse Microsoft มาใช้อีกที - -'

ThinkPad R61 ทุกรุ่นจะมี Roll Cage(Magnesium Alloy Skeleton) หรือ โครงสร้างภายในนะครับ แข็งแรงมาก และมี Active Protection System ช่วยป้องกันการเสียหายของข้อมูลใน HDD จากการตกหล่น โดยจะเก็บหัวอ่าน HDD เมื่อมีแรงกระทำต่อเครื่องถึงจุดหนึ่ง เพื่อป้องการหัวอ่านขูดจานข้อมูล (platter) โดยมีตัววัดแรงคือ Accelerometer ครับ และยังป้องกันอีกชั้นด้วยการสวมยางไว้ให้ HDD ครับ ของพ่อผมดิ่งมา 2 รอบแระ HDD ยังไม่พังใช้ได้ต่อสบายไม่มีจอฟ้าครับ

เชียร์ ThinkPad สุดสำหรับท่านที่ไม่เล่นเกมส์ครับ

ThinkPad Lover ครับ ;D

ThinkPad นี้เห็นอยู่ประจำครับ ผมว่าทันดีทุกอย่างๆ พูดตามตรง
    เสียอยู่2อย่าง 1.ใช้แล้วจะเพิ่มอายุให้คุณ10ปี --"
    2.หนักใช้ได้เลย ผมเคย เอาThinkPad วิ่งหาสัญญาณไวเร็ตรอบๆบ้านกว่าจะเสร็จ
    โห !!! แขนชาไปเลย
    ผมมองLenovo เพราะไปเจอกระทู้นู้นค่ายนู้นมีปัญหาเรื่องไดร์ฟเวอร์ ค่ายนั้นก็มีปัญหาต้องส่งเครม
    แต่อ่านๆ มาLenovoยังไม่มีปัญหา อะไรหนักๆเลย
    เลยสนใจเป็นพิเศษ อยากให้เพื่อนๆช่วยแนะนำหลายๆรุ่นหน่อยนะครับ
    จริงๆ ที่รีบร้อนพราะ อยากซื้อภายในเร็วๆนี้แล้วอ่า

ThinkPad R61 รุ่นจอ wide เปลี่ยน วัสดุแล้้วครับ
    เมื่อก่อนยอมมรับเลยครับว่าหนักจริงเพราะว่าของผมมี R61 จอ 4:3 อยู่เครื่องนึง หนัก 3 โล เมื่อใส่ batt

รุ่นใหม่หนักเท่าๆกับพวก asus แล้วครับ thinkPad + batt 6 cells 2.45 kg ครับ
    ถ้า batt 4 cells จะเบาหว่านี้อีกครับ

ลองไปยกดูได้ครับตอนนี้ ThinkPad r61 จอ wide หมดแล้ว

แต่เี่รื่อง design ก็ black box ครับ หุหุ แต่ผมชอบนะ เรียบๆดี ดูน่าเชื่อถือ
    Last edited by naja_return; 6 Jan 2009 at 22:16:16.

Bookmarks

Bookmarks