Announcement

Collapse
No announcement yet.

กดปิดคอมได้ปกติ แต่คอมเปิดขึ้นมาเองอีกทุกครั้ง ต้องดึงปลั๊กออก คอมใช้งานได้ปกติ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• กดปิดคอมได้ปกติ แต่คอมเปิดขึ้นมาเองอีกทุกครั้ง ต้องดึงปลั๊กออก คอมใช้งานได้ปกติ

กดปิดคอมได้ปกติ แต่คอมเปิดขึ้นมาเองอีกทุกครั้ง ต้องดึงปลั๊กออก คอมใช้งานได้ปกติ

*** ตามหัวข้อครับ เวลาผมกดชัทดาวน์ปกติเพื่อปิดเครื่อง ทุกอย่างโหลดและปิดตัวลงตามปกติ แต่แล้วไฟเครื่องก็วาปขึ้นมา เสียงตี๊ดดัง จอติด คอมเริ่มทำงานใหม่ แบบปกติดีทุกอย่าง
    คือ ทำไมคอมมันดับไปแล้วต้องติดขึ้นมาอีก ผมปิดเครื่องไม่ได้ ต้องอาศัยวิธีดึงปลั๊กครับ ระหว่างเครื่องเปิด ใช้งานได้ปกติ ไม่มีปัญหาอะไรเลย เป็นที่อะไรครับ พาวเวอรึบอร์ด หรืออะไรครับ

(update) at 06 : 12 : 29 am 23/ต.ค./60

*** เป็นเครื่องร้านเกมส์ครับ boot โดย สาย lan dissless ตอนแรก ผมคิดว่าเป็นที่ตัวโปรแกรมดิสในเครื่องเซิฟบัค หรือ พยายามเปิด wake on lan หรือเปล่า
    แต่ไม่ใช่ครับ เพราะ ผมลองดึงสายแลนออก ลองให้มันบูทเปล่าๆ ก็อาการเดิม คือ มันจะมาค้างหน้าจอบูทไม่ผ่าน Ethernet (ตรงนี้ผมเข้าใจ เพราะ ดึงสายแลนออก)
    *** แต่พอกดปุ่มพาวเวอร์เพื่อปิด มันก็ปิด จอดับเครื่องดับปกติ แต่เครื่องก็เป็ดขึ้นมาเองอยู่ดีครับ แล้วทุกอย่างก็วนลูป สุดท้ายทำอะไรไม่ได้ต้องดึงปลั๊กครับ
    Last edited by mcandyman; 23 Oct 2017, 09:39:05.

ดันหน่อยครับ

Comment

ปุ่ม เปิด สวิตเครื่องค้างหรือเปล่า หรือชอต ลองดู PSU ก็อาจมีส่วน

Comment

เป็นเหมือนกันครับ ต้องเอาปลั๊กออกตลอด

Comment

ลงกราวน์รึเปล่าครับ ลองลอยบอร์ดดูครับ

Comment

*** เป็นเครื่องร้านเกมส์ครับ boot โดย สาย lan dissless ตอนแรก ผมคิดว่าเป็นที่ตัวโปรแกรมดิสในเครื่องเซิฟบัค หรือ พยายามเปิด wake on lan หรือเปล่า
            แต่ไม่ใช่ครับ เพราะ ผมลองดึงสายแลนออก ลองให้มันบูทเปล่าๆ ก็อาการเดิม คือ มันจะมาค้างหน้าจอบูทไม่ผ่าน Ethernet (ตรงนี้ผมเข้าใจ เพราะ ดึงสายแลนออก)
            *** แต่พอกดปุ่มพาวเวอร์เพื่อปิด มันก็ปิด จอดับเครื่องดับปกติ แต่เครื่องก็เป็ดขึ้นมาเองอยู่ดีครับ แล้วทุกอย่างก็วนลูป สุดท้ายทำอะไรไม่ได้ต้องดึงปลั๊กครับ
            Last edited by mcandyman; 23 Oct 2017, 09:38:56.

Comment

น่าจะ power supply แหละครับ ลองเปลี่ยนดู

Sent from mobile

Comment

ขอบคุณทุกท่านที่มาตอบครับ ผมก็ว่าพาวเวอร์นะครับ แต่ต้องรอ advice สั่งออนไลน์ 2-3วันครับ ยังไงเดี๋ยวมารายงานครับ

Comment

SEASONIC S12II (520w.)..2190
                  Silverstone ST50F-ES230 (500w.)..1690

Comment

Working...
                  X