overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8

Thread: เสียง DTS ทีี่เคยออก แต่มาวันนี้มันดันไม่ออก งงๆๆ

OverclockZone Member

Default เสียง DTS ทีี่เคยออก แต่มาวันนี้มันดันไม่ออก งงๆๆ

เรื่องมันมีอยู่ โดยปกติผมก็ต่อ Optical จากชุด HTPC (M/B Gigabyte GA-MA78GM-S2H) เข้าชุดโฮมแบบแยกชิ้น SONY ฟังเสียงระบบ DTS ได้ราบรื่นดี

มาวันนี้ผมย้ายทั้งชุด HTPC และ ชุดโฮมลงมาข้างล่าง แล้วก็ต่อสายต่างๆเข้าไปใหม่เหมือนเดิมทุกประการรวมทั้งสาย Optical ด้วย

มันไม่น่าจะมีปัญหาใช่มั๊ยครับ แต่มันก็ดันมีปัญหาได้ยังไงไม่รู้อ่ะสิครับ

ไอ้ เสียง DTS ที่ตัวชุดโฮมจากช่องทาง HTPC Optical มันดันไม่ตอบสนอง ไม่มีเสียงอะไรทั้งสิ้น หน้าจอชุดโฮมปกติมันต้องขึ้นโชว์ว่า OPT คราวนี้มันก็ไม่ขึ้นแล้ว

ปรับยังไงก็ไม่มีการตอบสนองไม่มีเสียง ถอด Driver แล้วลงใหม่ก็ยังไม่หาย ลองเอาสาย Optical เส้นนี้ไปต่อกับเครื่องเล่น DVD เสียงมันก็ออกชุดโฮมชุดนี้ตามปกติ

ก่อน หน้านี้มันก็เคยออกอาการนี้กับเครื่อง Xbox360 มาแล้วครั้งนึ้ง ต่อกับ 360 ไม่มีเสียง แต่ต่อกับเครื่องเล่น DVD กลับมีเสียงปกติ เอา 360 ไปลองต่อที่ร้าน เสียงก็ออกปกติ งงเลย

ไม่รู้ว่าอะไรเจ๊งกันแน่

พี่ๆพอจะมีข้อชี้แนะมั่งมั๊ยครับ

หรือว่าตัว Reciver ผมมันจะถึงเวลาต้องเปลี่ยนแล้ว อายุ 5 ปีแล้ว

ถ้า ต้องเปลี่ยนจริงๆ จะซื้อเฉพาะตัว Reciver มาใช้กับลำโพง 5.1 ของ Sony ที่มีอยู่ได้มั๊ยครับ ช่วยแนะนำรุ่นให้ด้วยครับ แต่ถ้าเป็นไปได้ก็ยังไม่อยากเสียตังค์เลย

ขอบคุณมากๆครับ

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

ขอข้อมูลด้วย

DTS จากอะไร DVD , MKV , CD

โปรแกรมอะไร filter อะไรทำงานอยุ่

windows อะไร

soundcard / onboard ตัวใหน

optic มีแสงออกหรือไม่

Quote Originally Posted by battlecruiser View Post
    ขอข้อมูลด้วย

DTS จากอะไร DVD , MKV , CD

โปรแกรมอะไร filter อะไรทำงานอยุ่

windows อะไร

soundcard / onboard ตัวใหน

optic มีแสงออกหรือไม่
    จากทุกอย่างเลยครับ DVD MKV CD MP3 Test ทุกสิ่งอัน

โปรแกรม WMP KMP แม้กระทั่ง Test เสียงใน Control panal

Sound on board ของ MB เลยครับ

Optic มีแสงสีแดงออกมาแป๊ดๆเลยครับ

พูดง่ายๆว่า แค่ยกลงมาชั้นล่างต่อสายใหม่ เท่านั้นเองครับ

จากที่ใช้ได้ก็ใช้ไม่ได้ซะงั้น
    Last edited by boat_jc; 4 Jan 2009 at 01:53:19.

วิธีหาต้นเหตุของปัญหา ที่ได้คำตอบเร็วที่สุด คือ หา reciever ตัวอื่นมา test กับคอมเครื่องนี้

หรือไม่ก็ยก reciever เครื่องนี้ ไป test กับคอมเครื่องอื่น

ให้ชัวร์เปลี่ยนสายด้วยนะ

Quote Originally Posted by battlecruiser View Post
    วิธีหาต้นเหตุของปัญหา ที่ได้คำตอบเร็วที่สุด คือ หา reciever ตัวอื่นมา test กับคอมเครื่องนี้

หรือไม่ก็ยก reciever เครื่องนี้ ไป test กับคอมเครื่องอื่น

โอเคครับ ลองเอาคอมเครื่องอื่นมาเทสละ ใช้สายเดิม
    เสียงออกแล้ว

อย่างนี้แสดงว่าขั้ว Optic ของเมนบอร์ดผมเสียรึเปล่าครับเนี่ย

เป็นไปได้

เจออย่างนี้งงมากๆ เมื่อเช้ายังใช้ฟังอยู่ดีๆ แค่ถอดสายแล้วยกลงมาข้างล่าง ต่อสายใหม่ แค่นั้นเอง พังซะละ อะไรจะใจเสาะขนาดนั้น อายุอานามยังใช้มาไม่ถึง5เดือนเลย

ขอบคุณคุณ battlecruiser มากๆครับ

ตายฮารดแวร์ กรรม
    ดีนะท่านยังไม่นอน

Bookmarks

Bookmarks