Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนวเสียงchip dac

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนวเสียงchip dac

Cirrus Logic CS4398
    BurrBrown PCM1795
    ช่วยเปรียบเทียบแนวเสียง2ตัวนื้ ขอบคุณครับ

คุณชอบแนวเสียงแบบไหนครับ?

Comment

เสียงหวานใส กระจ่างครับ

Comment

ติดหวานคงต้องลง BurrBrown แต่จะเอาใส กระจ่างนี่ Cirrus Logic ครับ ทั้งนี้มันขึ้นกับภาคแอมป์อีกทีครับว่าจะจูนมาแนวไหน Chipตัวเดียวกันแต่เสียงออกมาคนละโลก

Comment

งั้นคงต้องหาตัวBurrBrownมาเพิ่ม เพื่อฟังสลับกับCirrus Logic ครับ ขอบตุณมากครับ

Comment

ไม่ทราบว่า ใช้ชุดลำโพงกะแอมป์ไหนอยู่ครับ...

Comment

ผมรบกวนขอสอบถามเพิ่มเติม ระหว่าง BRAVO SA9023 กับ Xmos U8 หน่อยครับ
              พอดีผมมีทั้งสองตัว แต่ U8 พังตั้งแต่ซื้อมาเลยไม่ได้จับเทียบเสียงกัน ส่งซ่อมอยู่ยังไม่ผ่าน
              ถ้าหาก U8 เสียงดีกว่า ก็จะซื้ออะไหล่มาลองเปลี่ยนใหม่ครับ

Comment

เคยใช้ PCM2706+ES9023 กับ เคยซ่อมได้ลองฟัง เป็นอาทิตย์ Xmos+ES9018k2m

สองเบอร์นี้ บุคลิกเสียงคล้ายๆกัน ES9018k2m เป็น DAC ที่แหลมพริ้วมากๆ รายละเอียดดีแยกชิ้นดนตรีดี เบสกำลังดี ครบเครื่องอ่ะครับ

Comment

เป็นของเก่ามากแล้วประมาณ16ปี ลำโพงTannoy
                  pre-power Nakamichi [เคยซ่อม]
                  ตั้งแต่สมัยหนุ่มยังใช้ได้อยู่ แต่ชุดLuxmanกับลำโพงJblให้น้องไป เห็นบอกว่าเสียแล้ว
                  ตั้งแต่ได้Korgมา ก็เปิดฟังบ่อย เมียเลยบ่นว่าเคยอยู่เงียบๆมานานแล้ว
                  ขอขอบคุณทุกท่าน[จากคนเกษียนแล้ว]

Comment

Originally posted by lekkiki View Post
                    ไม่ทราบว่า ใช้ชุดลำโพงกะแอมป์ไหนอยู่ครับ...
                    เป็นของเก่ามากแล้วประมาณ16ปี ลำโพงTannoy
                    pre-power Nakamichi [เคยซ่อม]
                    ตั้งแต่สมัยหนุ่มยังใช้ได้อยู่ แต่ชุดLuxmanกับลำโพงJblให้น้องไป เห็นบอกว่าเสียแล้ว
                    ตั้งแต่ได้Korgมา ก็เปิดฟังบ่อย เมียเลยบ่นว่าเคยอยู่เงียบๆมานานแล้ว
                    ขอขอบคุณทุกท่าน[จากคนเกษียนแล้ว]

Comment

ถ้าจะเอาหวานหยาดเยิ้มนี่ Wolfson โลดครับ (แต่ตอนนี้โดน Cirrus Logic ตวบกิจการไปหละ)
                      Last edited by nirvash0; 24 Oct 2017, 10:49:27.

Comment

ขอบคุณมาก

Comment

Originally posted by carbon_za View Post
                          เคยใช้ PCM2706+ES9023 กับ เคยซ่อมได้ลองฟัง เป็นอาทิตย์ Xmos+ES9018k2m

สองเบอร์นี้ บุคลิกเสียงคล้ายๆกัน ES9018k2m เป็น DAC ที่แหลมพริ้วมากๆ รายละเอียดดีแยกชิ้นดนตรีดี เบสกำลังดี ครบเครื่องอ่ะครับ
                          ขอบคุณมากๆเลยครับ แบบนี้ค่อยอัฟเกรดอะไหล่ตัวเดิมลงตัวเลย ไม่ต้องเสียเงินไปซื้อ u8 ใหม่

Comment

Originally posted by toolpak View Post
                            ผมรบกวนขอสอบถามเพิ่มเติม ระหว่าง BRAVO SA9023 กับ Xmos U8 หน่อยครับ
                            พอดีผมมีทั้งสองตัว แต่ U8 พังตั้งแต่ซื้อมาเลยไม่ได้จับเทียบเสียงกัน ส่งซ่อมอยู่ยังไม่ผ่าน
                            ถ้าหาก U8 เสียงดีกว่า ก็จะซื้ออะไหล่มาลองเปลี่ยนใหม่ครับ
                            คือถ้าเสียงมันแทบไม่ต่างครับ(วัดที่ไฟล์เพลง MP3 320Kbps +Flac24bit/96Khz) แต่การรองรับไฟล์ Xmos มันรองรับไฟล์ 32bit/384Khz+ DSD128 ครับ แต่ SA9023 รับได้แค่ 24bit/96Khz ไม่รองรับ DSD ครับ แต่ต้องดูด้วยด้วยว่า Chip Dac มันรองรับได้เท่าไหร่ เคยเห็นพี่จีนลักไก่ทำแปลกๆมา Xmos U8+PCM2706 มาทำอะไรก็ไม่รู้แถมขายแพงด้วย

Comment

Originally posted by nirvash0 View Post
                              คือถ้าเสียงมันแทบไม่ต่างครับ(วัดที่ไฟล์เพลง MP3 320Kbps +Flac24bit/96Khz) แต่การรองรับไฟล์ Xmos มันรองรับไฟล์ 32bit/384Khz+ DSD128 ครับ แต่ SA9023 รับได้แค่ 24bit/96Khz ไม่รองรับ DSD ครับ แต่ต้องดูด้วยด้วยว่า Chip Dac มันรองรับได้เท่าไหร่ เคยเห็นพี่จีนลักไก่ทำแปลกๆมา Xmos U8+PCM2706 มาทำอะไรก็ไม่รู้แถมขายแพงด้วย
                              รับทราบและขอบคุณมากครับ ^^ ปกติผมแทบไม่ได้ฟังไฟล์เพลงความละเอียดสูงอย่าง DSD เลยครับ เจอคนปล่อยแต่ก็ไม่ใช่แนวเพลงที่เราชอบฟัง
                              ปกติจะฟังแต่ Flac เลยไม่มีปัญหาให้รบกวนใจในการเลือกเล่นไฟล์เพลง
                              ผมน่าจะเคยเห็นแว็บๆเหมือนกันครับ ตัวแปลกๆ ราคาสูงเกิน ไม่รู้ว่าเสียงมันจะออกไปทิศทางไหน

Comment

Working...
                              X