Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถาม 6000+ DO กับ CZ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถาม 6000+ DO กับ CZ

2 ตัวนี้ ต่างกันตรงไหนครับ เห็นในบอร์ดใช้ CZ กันเยอะเหลือเกิน

ต่างกันตรงแคชกับการผลิตครับ DO จะเป็น 1 MB กับ 65NM ส่วน CZ จะเป็น 2 MB กับ 90NM
    เราก้รู้อยู่ถ้า NM มากกว่า มันย่อมร้อนกว่า แต่ก็ไม่ได้ร้อนมากมาย ซิงค์เดิมเอาอยู่

ถ้าถามผม จะเอาทั้งทีก็ซื้อตัวท็อปสุดในรุ่น X2 ไปเลย นั่นก็คือ 6000+ CZ ครับ เพราะ 6400+ มันหาซื้อไม่ได้
    การใช้งานต่างกันมั้ยอันนี้ไม่รู้ละครับ ข้างล่างครับ

Comment

ตามนั้น

CZ ความเร็ว 3000 MHz L2 1024 Kbx 2
      DO ความเร็ว 3100 MHz L2 512 Kbx 2

ถ้าหาตัว CZ ไม่ได้ ตัว DO ก็แรงไม่ต่างจาก CZ เลย ในการใช้งานจริง ถ้าไม่วัดคะแนน

Comment

ผมจะสวนกระแสไปใช้ DO ละครับ

Comment

เมื่อวานไปเดินหาซื้อ CZ มาเกือบทุกร้านก็ว่าได้ 2 ชั่วโมงกว่า
          ไม่คุ้มค่าจอดรถเลย เมื่อยก็เมื่อย
          DO กุก็เอาละวะ

Comment

CZ แรงเทพ แดกไฟกว่า L2 1M*2
            DO ความเร็วเยอะกว่าหน่อย แต่แรงแบบพวก L2 512K*2

Comment

ผมใช้ ตัว DO อยู่ครับแรงเหมือนกันครับรับรองได้เลย....

Comment

ถ้าเดาไม่ผิด อันนี้ผมก็ไม่รู้นะ แต่อยากรู้

ตัว 65nm จะลากได้ไกลกว่า 90 nm จิงป่าวอ่ะ

Comment

Originally posted by CokinoZero View Post
                  ถ้าเดาไม่ผิด อันนี้ผมก็ไม่รู้นะ แต่อยากรู้

ตัว 65nm จะลากได้ไกลกว่า 90 nm จิงป่าวอ่ะ
                  ตาม ทฤษฎี ควรจะเป็นยังงั้นครับ เพราะ 65nm ใช้ไฟน้อยกว่า 90nm ทำให้ความร้อนน้อยกว่า

แต่การปฏิบัติจริงขอผมลองก่อนนะครับ

Comment

ลองเลยท่าน สนใจเจ้า CPU ตัวนี้หละ ลังเลอยู่ - -

Comment

วัดคะแนนกัน เท่าๆกันเลยคับ ไม่ได้แตกต่าง บางงานตัว 65nm แรงกว่าด้วยซ้ำลองหา review อ่านดูคับเซิทใน google

Comment

Originally posted by CokinoZero View Post
                        ลองเลยท่าน สนใจเจ้า CPU ตัวนี้หละ ลังเลอยู่ - -

ไม่ต้องลังเลเลยท่าน จัดไปไห้ไว แรงจิง คุ้มจิง คอนเฟิม!!

พึ่งไปสอบมาวันนี้ ที่ big it เซีย 3000

เห่อโว้ยยยยยยยยยยยยยยยย 55555

Comment

Working...
                        X