Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามการใช้งาน cpu กับงานเรนเดอร์วิดิโอ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามการใช้งาน cpu กับงานเรนเดอร์วิดิโอ

ขออนุญาตเล่าก่อนนะครับ

ปัจจุบัน cpu ผมคือ i5-3570 ตอนนี้ใช้ พรีเมียร์โปร ในการตัดงานแล้วก็เรนเดอร์วิดิโอ ซึ่งแต่ละครั้งใช้เวลาเรนเดอร์นาน 7-8 ชั่วโมง และ cpu วิ่ง 100% เต็ม

งานต้องทำวัน ส-อา คือวันหยุดถ้าทำงานเราก็ใช้คอมทำอะไรไม่ได้เลย เคยใช้ไปเล่นไปมันก็ error ต้องเรนเดอร์กันใหม่ ทางออกตอนนี้คือต้องปล่อยเรนเดอร์ตอนนอน

แต่ก็นั่นแหล่ะ ถ้าเราตื่นเช้ามาแล้วมันมี error อะไร ก็กลายเป็นว่าเสียหายทั้งแผง ต้องทำกันใหม่อีก และต้องส่งงานช้าไปอีกหนึ่งวัน

ทีนี้คำถามผมคือ

การที่เราใช้ cpu แรงๆ มันช่วยด้านไหนครับ ระหว่าง

1. cpu ยัง 100% เต็มเหมือนเดิม แต่ระยะเวลาที่ใช้น้อยลง

2. ระยะเวลาที่ใช้เท่าเดิม แต่ cpu วิ่งไม่ถึง 100% สามารถใช้งานอย่างอื่นระหว่างเรนเดอร์ได้บ้าง เล่นเกมได้

3. cpu วิ่งไม่ถึง 100% และ ระยะเวลาที่ใช้น้อยลง

มันจะเป็นแบบข้อไหนครับ ถ้าผมจะเปลี่ยนไปใช้ซัก i7- 8700 เลย

cpu ยัง 100% เต็มเหมือนเดิม แต่ระยะเวลาที่ใช้น้อยลง
    ยิ่งมากคอร์มากเธรดยิ่งไวขึ้นครับ
    ส่วนเรื่องแรมคงต้องดูว่าใช้แค่ไหนอีกที

ถ้าคิดจะเรนเดอรืคงต้องยอมไม่เล่นเกมด้วยล่ะมังครับ
    เพราะถ้าเกมที่อาศัย cpu หนัก ๆ มันก็เล่นไปก็หน่วงด้วย งานก้เสร็จช้าด้วย

นอกซะจากว่าจะสามารถตั้งค่าที่โปรแกรมให้ใช้จำนวนเธรดตามต้องการได้

Comment

Originally posted by taibkk View Post
      cpu ยัง 100% เต็มเหมือนเดิม แต่ระยะเวลาที่ใช้น้อยลง
      ยิ่งมากคอร์มากเธรดยิ่งไวขึ้นครับ
      ส่วนเรื่องแรมคงต้องดูว่าใช้แค่ไหนอีกที

ถ้าคิดจะเรนเดอรืคงต้องยอมไม่เล่นเกมด้วยล่ะมังครับ
      เพราะถ้าเกมที่อาศัย cpu หนัก ๆ มันก็เล่นไปก็หน่วงด้วย งานก้เสร็จช้าด้วย

นอกซะจากว่าจะสามารถตั้งค่าที่โปรแกรมให้ใช้จำนวนเธรดตามต้องการได้
      ขอบคุณครับ

ผมรบกวนอีกหนึ่งคำถามนะครับ จะได้ไม่ต้องตั้งกระทู้แยก

คือตอนนี้ผมจะหาซื้อ cpu มาใช้แก้ขัดอาการคอขวดไปก่อน ผมใช้ i5 3570 อยู่ กับ gtx 1060

ทีนี้ถ้าผมซื้อบอร์ด z370 มา มันจะใส่กับ cpu รุ่นเก่าสุดได้แค่ไหนครับ หรือไอ้ z370 มันออกแบบมาสำหรับ gen8 ขึ้นไปเท่านั้น ต่ำกว่านี้ใส่ไม่ได้เลย

หรือเจ้า socket 1155 ผมนี่ มันใส่อะไรไปก่อนได้บ้างครับ ที่ทำให้หายคอขวดได้ สอยมือสองมาแก้ขัดก่อนก็ได้ ระหว่างรอ gen8 มีของซักที รบกวนแนะนำทีครับผม

Comment

... โพสเบิ้ล
        Last edited by underground1; 24 Oct 2017, 11:46:12.

Comment

แบบประหยัด เร็วขึ้น 30% สำหรับงาน ไปหา 3770-3770k มือสองมาใส่เอา

แบบแพงก็อัพยกชุด 8700-8700k , 1700
          ปกติจะเป็นแบบข้อแรก แต่ท่านตั้ง affinity ได้ สมมติจัด 8700 ก็เอา 4c8t ไป render เหลือไว้ 2c4t ไว้เล่นเกม

Comment

ปกติผมจะเรนเดอร์เป็น Image Sequence นะ จะเสียยังไงก็ไม่ต้องเริ่มใหม่หมด เสร็จแล้วเอามาเรนเดอร์เป็นวีดีโออีกทีนึง อันนี้มันเร็็วอยู่แล้ว ไม่ต้องประมวลผลอะไรมาก

ทำงานถ้ามีความเสี่ยงมากและเรนเดอร์นานแนะนำให้ใช้วิธีนี้ ปลอดภัยสุดครับ สมัยผมเรียนตอนนั้นใช้ Althlon X2 3600+ มั้ง งานไม่กี่นาทีเรนเดอร์เป็นชาติ ไม่คุ้มที่จะเสี่ยงคับ ^_^

ปัจจุบันใช้ i5 3570 ถ้าไม่อยากเสียเงินมากก็ดู i7 3770K มือสองเอาก็ได้ครับ จะได้ไม่ต้องอัพเยอะ ถ้าเปลี่ยนเป็น z370 นี่ยาวเลยนะคับ ต้องเปลี่ยนทั้ง CPU ทั้งแรมอีก

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับ สรุป ต้องไปตามหา i7 3770 มาเสียบแทนก่อน

Comment

ถ้างบน้อย อัพไม่กี่บาท

3770 - 3770K น่าสนมาก ๆ ครับ
                แต่คงต้องลองหาดู เพราะเห้นมาไวไปไว

Comment

Xeon E3-1230 V2 หรือ E3-1245 v2 ก็น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีนะครับ

เย็นกว่า เสถียรกว่า (ขึ้นกับบอร์ดด้วยว่ารับไหม) ส่วนคุณภาพงานก็พอๆกัน 1230 หาง่ายกว่า 1245 ความเร็วแพ้ 3770 นิดหน่อย
                  Last edited by jayzaa; 24 Oct 2017, 15:46:40.

Comment

ประหยัดงบ

ก็อัพ cpu เป็น i7 3770 / 3770k
                    เพิ่ม RAM
                    ใส่ SSD

เมพละ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                      ประหยัดงบ

ก็อัพ cpu เป็น i7 3770 / 3770k
                      เพิ่ม RAM
                      ใส่ SSD

เมพละ
                      ขอบคุณครับ ตอนนี้ แรม 16 +ssd พร้อมแล้วครับ ขวดอยู่อย่างเดียว ตัดสินใจตามหา i7 3770K อย่างหนักหน่วงครับตอนนี้ หายากเหมือนกัน

Comment

CPU ประมาณเดียวกันเลยครับ ทำงานวีดีโออยู่เหมือนกัน ตอนนี้รอ 8700 อย่างเดียวไม่มาซักที
                        ว่าแต่วีดีโอยาวขนาดไหนครับ export ทีหลาย ชม. 4K ด้วยหรือเปล่าครับ

Comment

ลองอ่านบทความเปรียบเทียบดูครับ หัวข้อ exporting
                          https://www.pugetsystems.com/labs/ar...i3-8350K-1047/
                          ึคลิกเข้าไปดูใน Raw Result ใต้รูปอีกที ว่าอันไหนตรงกับงานเราที่สุด

ทดสอบอีกอันแต่เป็น Handbrake Encode เท่าที่ดูแล้ว
                          แนวโน้มประสิทธิภาพ ไปทางเดียวกันกับ Premiere Pro
                          เพียงแต่ premiere เหมือนมันจะอั้นที่ 6-8 Cores

i5 3570 เป็น i7 3770 เพิ่มจาก 20 เฟรม เป็น 24.6 เฟรม
                          แต่ Core i7 6700k กระโดดเป็น 34 เฟรม (เร็วขึ้นมาก)
                          และ 8700K โดดเป็น 45 เฟรม

คำนวณง่ายๆ i5 3570 -> i7 8700K เวลาที่ใช้ export น่าจะหายไปครึ่งนึง
                          สมมติ ต้อง Export งาน 720,000 เฟรม
                          - i5 3570 ใช้เวลา 10 ชม.
                          - i7 3770 ใช้เวลา 8 ชม. กว่าๆ
                          - i7 6700k ใช้ 5.8 ชม.
                          - i7 8700k ใช้ 4.4 ชม.

10 ชม. -> 4.4 เหลือ คุ้มไหม ถามใจดูครับ

ถ้างบมีพร้อมลงทุน เป็นผมจัด 8700k คิดซะว่าซื้อเวลาให้ตัวเอง
                          แต่ R7 1700 มือสอง ก็เป็นอีกทางเลือกนะ ( ณ เวลานี้ หลายคนอาจขายไปเล่น intel)
                          ส่วน Coffeelake i5/i3 อย่าไปหยิบให้เสียเวลา

*ถ้าจะเล่นเกม ไปด้วย ก็ต้องหา CPU Core/Thread เยอะๆ ครับ
                          แต่ไม่แนะนำ โอกาส Crash สูงมาก แต่ใช้งานทั่วไปพอได้ เช่น เปิดเว็บ
                          พิมพ์งาน ฯลฯ

ใช้เครื่องแยกต่างหากดีกว่า i5 8400 ก็ได้ หรือ ใช้ 8700k เครื่องเดียว
                          render งานตอนเช้า ตอนบ่ายก็เสร็จละ

Comment

Originally posted by aircontrol View Post
                            CPU ประมาณเดียวกันเลยครับ ทำงานวีดีโออยู่เหมือนกัน ตอนนี้รอ 8700 อย่างเดียวไม่มาซักที
                            ว่าแต่วีดีโอยาวขนาดไหนครับ export ทีหลาย ชม. 4K ด้วยหรือเปล่าครับ
                            เป็นคลาสเรียนครับ ความละเอียด 720 คลาสละ 3-4 ชม มีทั้งหมด 6 คลาส ที่ต้องเรนเดอร์ในแต่ละวีค

Comment

Originally posted by Keith9431 View Post
                              ลองอ่านบทความเปรียบเทียบดูครับ หัวข้อ exporting
                              https://www.pugetsystems.com/labs/ar...i3-8350K-1047/
                              ึคลิกเข้าไปดูใน Raw Result ใต้รูปอีกที ว่าอันไหนตรงกับงานเราที่สุด

ทดสอบอีกอันแต่เป็น Handbrake Encode เท่าที่ดูแล้ว
                              แนวโน้มประสิทธิภาพ ไปทางเดียวกันกับ Premiere Pro
                              เพียงแต่ premiere เหมือนมันจะอั้นที่ 6-8 Cores

i5 3570 เป็น i7 3770 เพิ่มจาก 20 เฟรม เป็น 24.6 เฟรม
                              แต่ Core i7 6700k กระโดดเป็น 34 เฟรม (เร็วขึ้นมาก)
                              และ 8700K โดดเป็น 45 เฟรม

คำนวณง่ายๆ i5 3570 -> i7 8700K เวลาที่ใช้ export น่าจะหายไปครึ่งนึง
                              สมมติ ต้อง Export งาน 720,000 เฟรม
                              - i5 3570 ใช้เวลา 10 ชม.
                              - i7 3770 ใช้เวลา 8 ชม. กว่าๆ
                              - i7 6700k ใช้ 5.8 ชม.
                              - i7 8700k ใช้ 4.4 ชม.

10 ชม. -> 4.4 เหลือ คุ้มไหม ถามใจดูครับ

ถ้างบมีพร้อมลงทุน เป็นผมจัด 8700k คิดซะว่าซื้อเวลาให้ตัวเอง
                              แต่ R7 1700 มือสอง ก็เป็นอีกทางเลือกนะ ( ณ เวลานี้ หลายคนอาจขายไปเล่น intel)
                              ส่วน Coffeelake i5/i3 อย่าไปหยิบให้เสียเวลา

*ถ้าจะเล่นเกม ไปด้วย ก็ต้องหา CPU Core/Thread เยอะๆ ครับ
                              แต่ไม่แนะนำ โอกาส Crash สูงมาก แต่ใช้งานทั่วไปพอได้ เช่น เปิดเว็บ
                              พิมพ์งาน ฯลฯ

ใช้เครื่องแยกต่างหากดีกว่า i5 8400 ก็ได้ หรือ ใช้ 8700k เครื่องเดียว
                              render งานตอนเช้า ตอนบ่ายก็เสร็จละ
                              ขอบคุณครับ ตอนนี้ผมสอย i7 3770 มาแก้ขัดละครับ เดี๋ยวเจน 8 รอทั้งราคาและของนิ่งๆ น่าจะไม่พ้นมือผมแน่นอนครับ อยากเปลี่ยนนานแล้ว

Comment

Working...
                              X