Announcement

Collapse
No announcement yet.

เราจะรู้ได้ยังไงว่า CPU ที่เราใช้ซัพพอตกับเมนบอร์ดที่เราใช้อะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เราจะรู้ได้ยังไงว่า CPU ที่เราใช้ซัพพอตกับเมนบอร์ดที่เราใช้อะครับ

ใช้บอร์ดเก่า 775 ตัวนี้อยู่ครับ chip G31 bios 0302 อยากจะเปลี่ยนไปใช้ core2quad อะครับ มันต้องดูอะไรบ้าง
    ส่วนใหญ่ผมใช้คอมเล่นเนท ดูหนัง ฟังเพลงครับ มีใช้ทำรูปโฟโต้ช้อบกับอิลัสวาดรูปเล่นเบาๆไม่หนักครับ
    แต่รอม 4 กิก ไม่ค่อยเร็วเลยคงจะไปเอาเด่นทาง cpu น่ะครับ เอาประมาน 8400 ขึ้นไปก็โอเคแล้วใช่ไหมครับ
    หรือควรขึ้น 9xxx ดีครับ จะต่างกันมากไหม 6600 ก็ถูกดีเห้นขายกันในกลุ่ม

ดูเวอร์ชั่นไบออส
    แล้วเอารุ่นไปดูในเวบผู้ผลิต
    เข้าไปที่ซัพพอร์ต
    ดูรายชื่อ CPU ที่รองรับพร้อมเวอร์ชั่นไบออส

Comment

Originally posted by taibkk View Post
      ดูเวอร์ชั่นไบออส
      แล้วเอารุ่นไปดูในเวบผู้ผลิต
      เข้าไปที่ซัพพอร์ต
      ดูรายชื่อ CPU ที่รองรับพร้อมเวอร์ชั่นไบออส
      bios นี่เราอัพเดตเป้นล่าสุดได้ไหมครับ แล้ว 0302 ถือว่าเก่ามากไหม

Comment

Originally posted by sorawut_o View Post
        bios นี่เราอัพเดตเป้นล่าสุดได้ไหมครับ แล้ว 0302 ถือว่าเก่ามากไหม
        เข้าไปดูที่เวบหลักเลยครับ
        อัพใหม่ได้ก็ดีครับ
        ไม่ยาก

Comment

ดูรุ่นจากรูป น่าจะ P5KPL-C
          ลองเข้าไปดูครับ รุ่น CPU ที่รองรับ
          https://www.asus.com/th/Motherboards.../HelpDesk_CPU/

ไบออสตัวล่าสุด จะเป็น 0402
          https://www.asus.com/th/Motherboards...HelpDesk_BIOS/

Comment

ถามเพิ่มเติมหน่อยครับ เปลี่ยน cpu มีความจำเป็นต้องใส่เช็คแล้วทาซิลิโคนไหมครับ หรือไม่ต้องก็ได้

Comment

ปกติในเว็บผู้ผลิตเมนบอร์ดจะมี list ให้ครับว่าใส่ CPU อะไรได้บ้าง

Comment

Originally posted by underground1 View Post
                ปกติในเว็บผู้ผลิตเมนบอร์ดจะมี list ให้ครับว่าใส่ CPU อะไรได้บ้าง

มันขึ้น All แบบนี้แปลว่าใส่ได้ทุกตัวถูกไหมครับ ยกเว้น ตัว Core 2 Quad Q9500 ถ้าจะใส่ต้องอัพไบออส เป้น 0402 ใช่ไหมครับ ผมเพิ่งเคยดู ไม่ค่อยรู้

Comment

ถ้าตอนนี้บอร์ด+cpu ที่กำลังใช้อยู่เปิดใช้งานได้อยู่

แบบนี้ก็อัพ bios ล่าสุดไปเลยครับ อนาคตอยากเปลี่ยน cpu ก็เปลี่ยนได้เลยทุกตัวที่มีชื่อใน list

*ตัวอย่างกรณีลำบากๆ คือมีแค่ cpu รุ่นใหม่ตัวเดียว แต่ bios ดันเก่าเกิน เลยเปิดไม่ติด
                  อันนี้ต้องไปเสวงหา cpu รุ่นล่างๆ มาใส่เพื่อให้เปิดติดก่อน ถึงจะอัพ bios เพื่อให้ใส่ cpu ตัวใหม่ได้

Comment

Originally posted by sorawut_o View Post
                    [ATTACH=CONFIG]4024037[/ATTACH]

มันขึ้น All แบบนี้แปลว่าใส่ได้ทุกตัวถูกไหมครับ ยกเว้น ตัว Core 2 Quad Q9500 ถ้าจะใส่ต้องอัพไบออส เป้น 0402 ใช่ไหมครับ ผมเพิ่งเคยดู ไม่ค่อยรู้
                    ALL ตัวหน้าคือเวอร์ชั่นของตัวบอร์ดคับ บอร์ดบางรุ่นมีการปรับปรุงบางอย่างแล้ววางขายใหม่ ส่วนเลขตัวหลังคือเวอร์ชั่นของ Bios ถ้าจะใช้ก็ต้องอัพไบออสก่อน ถูกต้องแล้วครับ

Comment

บางที All ก็ใช่ว่าจะใช้ได้ทุกบอร์ดนะครับ ดูหมายเหตุด้วยครับ (ไม่มีหมายเหตุคือใช้ได้หมด)

แต่บอร์ดแบบนี้ผมไม่ค่อยอยากให้ใส่ 4 Core เลยครับ (ที่พอใส่ไหวไม่โหลดบอร์ดมากก็พวก Q6600 ตัว 95W ครับ Q8xxx หรือ Q9xxx ก็ได้ถ้าเป็นตัวความเร็วต่ำหน่อย อย่างน้อยที่สุดคือไม่ใช่ตัวที่ TDP 130W ครับ) ส่วนสองคอร์ ถ้ามีในลิสต์ก็ใส่ไปเถอะครับ

ตัวนี้เป็นชิพ Bearlake แล้วครับ ปัญหาเรื่องใส่ซีพียูคงไม่ค่อยมีเท่าไหร่ครับ (ถ้าเป็นบอร์ดพวก 975X/965/945 แล้วยัด Core 2 ได้ ผมจะบอกให้ใช้ซีพียูไม่เกินบัส 1066 และเป็นรุ่น 65nm ครับ)

Comment

Working...
                      X