Announcement

Collapse
No announcement yet.

บอร์ด B350&AB350 ตัวไหน overclock ได้ไกลสุดอ่าคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• บอร์ด B350&AB350 ตัวไหน overclock ได้ไกลสุดอ่าคับ

แนะนำหน่อยครับ เอางบประหยัด
    MSI B350M GAMING PRO ตัวนี้ดีไหมครับ เห็นคลิปฝรั่งลากไป 4.0

ไม่ไหวครับลากโหด ต้องโปรคาร์บอน ครับ ไม่ใช่ตัว m
    ลาก 3.8-- 3.9 พอแล้วอัดบัสแรม ตัวนี้(เกมมิ่ง โปรคาร์บอนนะ)ขยาย ภาคจ่ายไฟมาแบบ 4X2 แล้วครับ
    ตัวที่ท่านบอกไม่แนะนำ เอาเล่นสบายๆๆ ส่วนมาก 3.75 โปรคาร์บอน ไหว 8 หัว หกหัว 3.8 3.9 แต่ตามว่าไรเซ่น เค้าเอาแถวๆๆๆ 3.8 ลงมาแล้วอัดบัสแรม ดีกว่าเยอะครับ
    ------------------------------------
    หรือจะยี่ห้ออื่นก็มีหลายตัว asrock ab350 gamming k4 ก็ลากได้ //แต่อาจต้องเลือกแรม + ดันบัสแรมแมนน่วลเองบ้าง
    ราคาถูก ดีตามชอบ
    -------------------------------
    ที่เห้นเป้นการลากโชว์ ลากแช่ ความร้อน ครับ บั่นทอน ต้องบอร์ดภาคจ่ายไฟและซิ้งค์ระบายที่ภาคจ่ายไฟดีๆๆ
    MSI ตัว 4X2 ราคาต่ำกว่า 4 พันยังไม่เข้าไทย ครับ
    Last edited by micronzr; 25 Oct 2017, 17:30:34.

Comment

ขอบคุณครับ

Comment

ซีพียู อะไรไม่บอกน่ะ???? ส่วนใหญ่ผมหมายถึง พวก ไรเซ่น R5 1600- R5 1800X น่ะ
        ------------------------------------------------------------------------
        พวกสี่คอร์ลากคล้อก 4.0 ผมไม่ทราบ นะว่าว่าร้อนมาก ร้อนน้อยแค่ไหน ในคลิปเค้าใช้ตลากคล้อก 3.9 4.0 ร้อนมากแค่ไหนกันน่ะ กับบอร์ดอื่นๆๆด้วย

ในคลิปที่ท่านว่า R3 เหรอเปล่าครับ
        ---------------------------
        ผมพึ่งเห็นตามหัวกระทู้ พวกภาคจ่ายไฟมากๆๆ หนักๆๆอีก ตัว ก็เห้นจะเป็น asus ROG strix b350-F ครับ 6+2 เฟส ก็ราคาเด้งไปอีกหน่อย
        เกือบชน X370 ตัวถูก เลือกเองตามความชอบ
        Last edited by micronzr; 25 Oct 2017, 18:13:09.

Comment

B350 ตัวอื่นยังไม่เคยลองครับ แต่บอร์ดตัวนี้พา R5 1600X ของผมไปเกิน 4 GHz แบบชิลๆ

Screenshot 1354 Bus2666.jpg

Comment

เท่าที่เห็นผ่านตาก็ ASUS PRIME B350 PLUS ครับ

แต่ตอนนี้คงต้องดู MSI PRO CARBON น่าจะดีมากเหมือนกัน

Comment

แต่MSI B350M GAMING PROไม่เหมาะอย่างที่คุณmicronzrว่ามาจริงๆ ให้มา3+2หนักๆยาวๆไม่ค่อยจะดี

Tomahawk 4+2 ลาก3.9ที่1.35บนตัวนี้อยู่ Stress Testไป4ชม.ผ่านสบาย ผมไม่เอา4.0แล้วเพราะใช้ไฟเกินลิมิต1.35ที่AMDแนะนำ (ไฟ1.4น่าจะไป4.0ได้) อีกรุ่นที่มีขายในไทยอย่างPC Mate น่าจะ4+2เหมืือนกัน ส่วนPro carbon ก็ 4+2 แต่เกรดของVRMน่าจะดีกว่า ซิ้งก็ใหญ่จัดเต็มกว่าTomahawk ชิบเสียงใหม่กว่า MSIจะดีกว่าเจ้าอื่นก็ตรงแรมนี่แหละQVLเยอะมาก มีทั้งA-XMP/Memory Try it!/Manual ให้ลองปรับกัน

Gigabyte AB350-Gaming 3 ให้มา4+3 ต่ำกว่า4000แล้วให้ภาคจ่ายไฟมาเยอะๆ ก็มีแต่ASRock Fatal1ty AB350 Gaming K4 ให้มา6+3

ส่วนตัวคิดว่า4+2ก็พอนะสำหรับ4.0(ขึ้นอยู่กับCPUด้วย) ที่สำคัญคืออย่าลืมเปลี่ยนซิ้งไปใช้ลมดีๆหรือน้ำสองตอน ซิ้งเดิมคงแตะ90องศาแน่ๆ (น้ำตอนเดียวอย่าไปเสียเงินกับมันเลยไม่คุ้ม )

Comment

Working...
              X