Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำหูฟัง Full Size ให้หน่อยครับ ไม่เกิน 6000

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ในสายเพลงเมะญี่ปุ่น เน้นความพริ้วเสียงย่าน Mid-Hight กับ Hight ครับ กลางหวานนิดๆ เบสพอดีคำ จะประมาณนี้ ตามเพลงที่คุณให้มานะ หรือหาหูฟังแนว Rock เลยทั้ง2เพลง

ถ้าเป็นแนวผมจะเป็นตัวนี้ ซึ้ง ATH-AD900X จะได้เปรียบกว่าตัวอื่นเพราะผมเน้นเสียงไวโอลินด้วย
    https://www.youtube.com/watch?v=dXFzPu07FoM
    ปล.จากเพลงข้างบน นาทีที่ 4.21 ถ้าหูคุณจับเสียงดับเบิลเบสในขณะที่ไวโอลินกำลังผ่อนเสียงได้ ก็ขอต้อนรับเข้าสู่วิถีหูทองแดงกระเป๋าตังแห้งมาม่าทั้งเดือนครับผม
    ปล.2 ถ้างบถึง MDR-1A ให้มอง ATH-MSR7 ด้วยครับ ATH-MSR7 รายละเอียดสูงกว่า MDR-1A แต่ MDR-1A ใส่สบายกวา MSR7 ครับผม
    ปล.3 งบถึง MDR-1A สามารถซื้อ ATH-WS1100iS สุดยอดหูฟังเบสเลยนะครับ
    ปล.4 ถ้าตบะแตก +งบไปราวๆ 9พัน เอา AKG-K702 (น้องมิโอะ2) น่าจะจบที่ตัวนี้หละ รายละเอียดสูงมาก เบสพอดี เวทีกว้างมาก มีมิติสูง
    ปล.5 ลืมถามใช้ DAC/AMP รุ่นอะไรครับ?
    Last edited by nirvash0; 27 Oct 2017, 21:01:04.

Comment

Originally posted by den14473 View Post
      ขอบคุณทุกความเห็นครับ - ผมเล่นเกมก็จริง(ใช้เวลาเยอะที่สุด)
      แต่ผมอยากเน้นไปที่การฟังเพลงเลย จะได้มีความสุขกับการฟังเพลงครับ เพราะเวลาเล่นเกมผมก็เปิดเพลงไปเกือบจะตลอดอยู่แล้ว
      Grado SR60e // 3,000
      Grado SR80e // 4,000
      Grado SR125e // 6,000

ยี่ห้อนี้เป็นฟูลไซส์ประกอบด้วยมือ

ข้อดี - คือทั้งสามตัวมีแจ๊ค 3.5 และไม่ต้องพึ่งกำลังขับมากนัก
      ข้อเสีย - คือเป็นหูฟังแบบเปิดหลังเสียงจะลอดออกข้างนอกดังหน่อย
      Last edited by Arjuna; 27 Oct 2017, 21:30:57.

Comment

ถ้าคอมมีซาวน์การ์ดที่พอขับได้ก็ไป K701 แบบไม่ต้องหันกลับมามองเลยฮะ เบสไม่ค่อยมีแต่รายละเอียดมาครบ ถ้าไม่มีก็ตัดใจเสีย

หรือถ้าหาคนหิ้วได้ก็แนะนำ HD598 แบบไม่ต้องคิดมาก

นอกเหนือจากที่กล่าวๆกันอาจหาซื้อยากหน่อยและบางตัวต้องมีวาสนาพอ

Philips SHP9500 ราวๆ 2,500-3,500

Pioneer SE-A1000 ราวๆ 2,500-4,000

Edifier H880 ราวๆ 5,xxx เพิ่งวางขายในจีนไม่นาน

Sony MDR-SA1000 ราวๆ 3,000-xxxxx (Ultra Rare) ocz เคยมีขาย

ส่วนอันนี้เปิดผ่านแล้วเจอน่าสนใจ Sennheiser RS180 มือสอง
        https://www.overclockzone.com/forums...B8%99%E0%B8%A7
        Last edited by Yoshitsune; 28 Oct 2017, 19:20:30.

Comment

Originally posted by nirvash0 View Post
          ในสายเพลงเมะญี่ปุ่น เน้นความพริ้วเสียงย่าน Mid-Hight กับ Hight ครับ กลางหวานนิดๆ เบสพอดีคำ จะประมาณนี้ ตามเพลงที่คุณให้มานะ หรือหาหูฟังแนว Rock เลยทั้ง2เพลง

ถ้าเป็นแนวผมจะเป็นตัวนี้ ซึ้ง ATH-AD900X จะได้เปรียบกว่าตัวอื่นเพราะผมเน้นเสียงไวโอลินด้วย
          https://www.youtube.com/watch?v=dXFzPu07FoM
          ปล.จากเพลงข้างบน นาทีที่ 4.21 ถ้าหูคุณจับเสียงดับเบิลเบสในขณะที่ไวโอลินกำลังผ่อนเสียงได้ ก็ขอต้อนรับเข้าสู่วิถีหูทองแดงกระเป๋าตังแห้งมาม่าทั้งเดือนครับผม
          ปล.2 ถ้างบถึง MDR-1A ให้มอง ATH-MSR7 ด้วยครับ ATH-MSR7 รายละเอียดสูงกว่า MDR-1A แต่ MDR-1A ใส่สบายกวา MSR7 ครับผม
          ปล.3 งบถึง MDR-1A สามารถซื้อ ATH-WS1100iS สุดยอดหูฟังเบสเลยนะครับ
          ปล.4 ถ้าตบะแตก +งบไปราวๆ 9พัน เอา AKG-K702 (น้องมิโอะ2) น่าจะจบที่ตัวนี้หละ รายละเอียดสูงมาก เบสพอดี เวทีกว้างมาก มีมิติสูง
          ปล.5 ลืมถามใช้ DAC/AMP รุ่นอะไรครับ?
          แอมป์ไม่ได้ใช้ครับ ส่วน DAC ผมไม่รู้จริงๆ MSR7 เห็นเค้าว่าบีบๆนะครับ

Originally posted by Arjuna View Post

ยี่ห้อนี้เป็นฟูลไซส์ประกอบด้วยมือ

ข้อดี - คือทั้งสามตัวมีแจ๊ค 3.5 และไม่ต้องพึ่งกำลังขับมากนัก
          ข้อเสีย - คือเป็นหูฟังแบบเปิดหลังเสียงจะลอดออกข้างนอกดังหน่อย
          จะลองหาข้อมูลดูครับ
          Last edited by den14473; 27 Oct 2017, 22:36:58.

Comment

ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ ท่าน Yoshisune
            เอาจริงๆผมสนใจ K701 นะถ้าไม่ติดต้องมีอุปกรณ์เสริม
            Last edited by den14473; 27 Oct 2017, 22:40:17.

Comment

Originally posted by den14473 View Post
              แอมป์ไม่ใช้ครับ ไม่ถึงขั้นนั้น ส่วน DAC ไม่รู้จริงๆครับ
              กรรม มันจำเป็นครับ ไม่งั้นขับหูฟังบางตัวไม่ออก (พวกที่ใช้ค่าต้านทานสูงๆ 32Ohm-600Ohm) เช่นตัว600โอมห์ก็ AKG K701 ครับ ขนาดหูฟังไม่กินโอมห์มากของผมเช่น Marshall Major II 64 Ohm เสียบกับ DAC/AMP นี่เสียงมีน้ำมีนวลกว่าต่อตรงจากSound Card 32 Ohm ครับ ถ้าเพิ่มเริ่มต้นงบไม่มาก ราคา1พัน Creative Sound Blaster PLAY! 3 ไปก่อนครับ ขับตัว 300 Ohm ได้ เล่นเกมฟังเพลงเยี่ยม แล้วค่อยๆขยายเพิ่มก็ได้ครับ

Comment

Originally posted by Arjuna View Post

เพิ่ม grado ms-1อีกตัว สำหรับแนวj-pop k-pop ตัวนี้ ฟังเพลง ดูหนัง เล่นเกม เอาอยู่
                ข้อเสียคือ ถ้าเจอวงดนตรีที่มีมากชิ้น มันอาจจะแยกเสียงไม่ค่อยดีครับ ก็ตามราคาครับ4000กว่าบาท นั้นเป็นเหตุผลเดียวและเป็นเหตุผลหลักที่ทำให้ผมขยับรุ่นไปรุ่นสูงกว่าครับ
                วิธีแก้คือถ้าdac/ampมาช่วยครับ
                ข้อดีอีกอย่างทนครับ ยี่ห้อgradoนี้ทนครับ ใช้มา10ปี ยังไม่เสียครับ สำหรับms-1 ส่วนที่เหลืออีก2ตัว น่าจะเกิน5ปีทุกตัวครับ ส่วนsony mdr-1 ผมเคยใช้นะเหมาะกับเพลงจกท.ถาม ใส่สบาย
                แต่ใช้ได้แค่3เดือนผมก็ขายทิ้ง เหตุผลคือ ผมชอบเสียงแบบgrado มากกว่า ฟังเพลงj-pop k-pop rock ฟังgradoแล้วฟินกว่าครับ ที่จริงแล้วผมมีhd-650อีกตัวครับ แต่ฟังอย่างไร ผมชอบเสียงแบบgrado มากกว่า

Comment

มั่นคงลดราคาหลายตัวเลย ถ้าไปนั่งฟังได้ เเจ่มเลย
                  เพิ่งหน้ามืด จัด Parrot Zik ^^!

Comment

ถ้าจะฟังเพลงผมแนะนำว่า Grado ต้องลอง

Comment

Originally posted by bigtoro1 View Post
                      เพิ่ม grado ms-1อีกตัว สำหรับแนวj-pop k-pop ตัวนี้ ฟังเพลง ดูหนัง เล่นเกม เอาอยู่
                      ข้อเสียคือ ถ้าเจอวงดนตรีที่มีมากชิ้น มันอาจจะแยกเสียงไม่ค่อยดีครับ ก็ตามราคาครับ4000กว่าบาท นั้นเป็นเหตุผลเดียวและเป็นเหตุผลหลักที่ทำให้ผมขยับรุ่นไปรุ่นสูงกว่าครับ
                      วิธีแก้คือถ้าdac/ampมาช่วยครับ
                      ข้อดีอีกอย่างทนครับ ยี่ห้อgradoนี้ทนครับ ใช้มา10ปี ยังไม่เสียครับ สำหรับms-1 ส่วนที่เหลืออีก2ตัว น่าจะเกิน5ปีทุกตัวครับ ส่วนsony mdr-1 ผมเคยใช้นะเหมาะกับเพลงจกท.ถาม ใส่สบาย
                      แต่ใช้ได้แค่3เดือนผมก็ขายทิ้ง เหตุผลคือ ผมชอบเสียงแบบgrado มากกว่า ฟังเพลงj-pop k-pop rock ฟังgradoแล้วฟินกว่าครับ ที่จริงแล้วผมมีhd-650อีกตัวครับ แต่ฟังอย่างไร ผมชอบเสียงแบบgrado มากกว่า
                      Alessandro MS-1 ป่าวครับ

Comment

Originally posted by nirvash0 View Post
                        Alessandro MS-1 ป่าวครับ
                        หยวนๆน่าครับโรงงานเดียวกันถึงเสียงหลายรุ่นจะคนล่ะแนวกับ Grado ก็เถอะ

Alessandro MS1 Retro ,MS1e ก็น่าสนใจครับ

Comment

สุดท้ายก็ได้ K701 + FiiO A5 มา กำลังลองฟังไปเรื่อยๆครับ

Comment

ยินดีด้วยครับ ว่าแต่งบทะลุ1หมื่นกว่าๆเลยนะนั้น

Comment

ป่าวครับ มือสองครับ

Comment

คุ้มๆเลย

Comment

Working...
                                X