Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปิดคอม ไม่ได้ ไม่รู้เปนที่อะไรอะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปิดคอม ไม่ได้ ไม่รู้เปนที่อะไรอะครับ

คือ เปิดคอม มามีไฟ ขึ้น แต่หน้าจอเขียนว่า no signal แล้วนับถอยหลัง พอนับจบก็ กระพิบๆๆ
    ไม่รู้เปนที่อะไรอะครับ สายก็เสียบดีแล้ว ลองเปลี่ยนมาใช้ slot ที่ on bord ก็ยังไม่ได้ ไม่รู้เปนที่อะไร ช่วยหน่อยนะครับ
    ปล. ไม่รู้โพส์ ถูกหัวข้อป่าว

มันไม่ร้องเลยหรือครับ

Comment

สายเสียบมีปัญหาครับ ขาดในปาว
      no signal - มันแปลว่าสัญญาณไม่มี หรือไม่ได้เสียบสายนะ (สายมอนิเตอร์น่าสงสัยที่สุด)

Comment

จอเสีย มั้งครับ

Comment

ก่อนหน้าที่จะเปิดไม่ติดใช้งานอะไรบ้างครับ

Comment

การ์ดจอหลวมหรือแรมหลวมป่าวคับเทสแรมผ่านไหมคับตอนบูต

Comment

เสียงมันก็ปกตินะครับ มันไม่ขึ้นไรเลยอะ

Comment

Originally posted by asdfasdf View Post
                เสียงมันก็ปกตินะครับ มันไม่ขึ้นไรเลยอะ

หมายถึงพอเปิดเครื่องจะมีเสียง ปิ๊บ ใช้ไหมครับ ถ้าอย่างนั้นอาจจะเป็นที่การ์ดจอ แต่เห็นบอกว่า ลองต่อ VGA onboard แล้วก็ยังไม่ขึ้นภาพ น่าสงสัยสุดน่าจะเป็นตัวมอนิเตอร์ละครับ เอาให้ง่ายก็ลองหยิบยืมมอนิเตอร์เพื่อนข้างบ้านมาลองเทสครับ

Comment

ผมว่า จอมีปํญหาครับ สายน่าจะขาดนะ

Comment

ผมเคยเจอ แบบนี้เหมือนกัน(ไม่รู้เหมือนมั้ย) งมทั้งวัน หาสาเหตุไม่เจอ ก็คือ
                    1 จอมันขึ้น no signal แสดงว่าจอไม่เสีย
                    2 เอาเครื่องไปลองกะจออื่นใช้ได้ปรกติ
                    3 มันเป็นอะไรหว่าเมื่อกี้ยังเปิดติดอยู่เลย พอย้ายโต๊ะแค่นี้เปิดไม่ติดงงวุ้ย
                    ส่องไปส่องมา เจอแล้ว ขาตรงช่องเสียบ VGA ของสายมอนิเตอร์ล้มนี่เอง สงสัยเป็นตอนเสียบครั้งแรก
                    เสียบเข้าผิดท่าไม่ทันระวัง ดีนะไม่หัก เลยเอาคีมมาค่อยๆงัดคืน เสียบเข้าไปใหม่
                    ใช้ได้เหมือนเดิม

ยังไงก็หายไวๆนะครับ

Comment

จอไม่ติดหรือเคสคอมไม่ติดด้วยคับ
                      ถ้าบอกขึ้นno signalไม่ได้หมายความว่าจอไม่พังเสมอไปนะ
                      ผมใช้จอSony Wegaอยู่ มันก็ขึ้น สังเกตอาการถ้าเคสคอมติดแต่จอตัดเป็นไฟส้ม
                      ลองเอาเคสไปเสียบจออื่นดูถ้าติด สันนิฐานว่าจอพังได้เลยคับ
                      เพราะ มีอาการขาตัวคาปาซิตเตอร์ร้าวในกรณีใช้งานไปนานๆๆๆ
                      ทำให้จอร่วนถึงขั้นเปิดไม่ติด แต่บ้างที่เสียบแล้วติดแต่ขึ้นNo signal เกิดจากการที่ขาของตัวC
                      มีอาการร้าวลองส่งเช็คศูนย์บริการดูคับ

Comment

1.สลอตเสีย
                        2.บอร์ดเสีย
                        3.แรมหลวม
                        4.สายจอขาดใน
                        5.การ์ดจอหลวม
                        6.อุปกรณ์ชนกัน

เป็นไปได้หมดครับ เพราะมันไม่มีเสียงเตือนเลยตอบยากหน่อย
                        ลองเช็คเท่าที่เราพอทำได้ครับ(เอายางลบถูขา หรือสลับอุปกรณ์ กับเพื่อน) เกินความสามารถส่งช่างดีกว่า(นอกจากต้องการความรู้ ก้อลุยเองเลย)

Comment

เสียบสายไม่ดี

Comment

Working...
                          X